• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณหมุกเหล็กไฟช่วยด้วยครับ  (อ่าน 129 ครั้ง)

มือใหม่

• บุคคลทั่วไป
    อยากสอบถามคุณหมุกเหล็กไฟหน่อยครับ
    1. เกี่ยวกับความร้อนของเครื่องตอนเปิดแอร์ ความร้อนขึ้นถึง 110 สอบถามช่าง ช่างบอกว่ามอเตอร์พัดลมสปีด 2 ไม่ทำงาน ทำให้ความร้อนขึ้นช่างต้องทำการเปลี่ยนในราคา 7 พันกว่าบาท ผมเคยดูในเวปราคามอเตอร์พัดลมอยู่ที่ 4 พันกว่าเองนะครับ ผมเลยไม่แน่ใจยังไงขอคำปรึกษาด้วยครับ
    2. เกี่ยวกับความร้อนน้ำมันเครื่อง เนื่องจากความร้อนขึ้นผมเลยเช็คความร้อนน้ำมันเครื่องก็ขึ้นเหมือนกัน เกิดจากอาการเดียวกันหรือป่าวเพราะทุกทีขับรถอยู่ประมาณ 90-100 กม./ชม. ความร้อนน้ำมันเครื่องอยู่ที่ 102-108 สวิงไปมาไม่เกินนี้ แต่ตอนนี้ขึ้นถึง 112 ถ้ารถติดทุกทีจะอยู่ที่ ไม่เกิน 102 แต่ตอนนี้อยู่ประมาณ 106-110 เกิดจากอาการอะไรครับ
    3. เกี่ยวกับหม้อน้ำ ผมต้องทำการเติมน้ำทุก 2 วันช่างบอกว่าต้องมีอะไรรั่วและ มีน้ำมันเกียร์ไหลออกมาจากเกียร์ด้วย ช่างบอกว่าแรงดันน้ำทำให้น้ำมันเกียร์ออกมาถ้าไม่แก้ไขเกียร์จะพังซึ่งผมได้ทำการโอเวอร์ฮอล์เกียร์ไปแล้วกับช่างคนนี้ ผมควรทำยังไงดีครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

[ 18 ส.ค. 2551 , 22:22:57 น

oatty

RE: คุณหมุกเหล็กไฟช่วยด้วยครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    มอเตอร์พัดลม พร้อมพัดลมทั้งชุด ของใหม่ 4500 ผมถามร้านเต่าทองมา และเปลี่ยนไปแล้วกับ บีสี่
    18 ส.ค. 2551 , 22:44:45 น

มือใหม่

RE: คุณหมุกเหล็กไฟช่วยด้วยครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณคูณ oatty เป็นอย่างสูงครับยังไงถ้าคุณคนรักรถได้อ่านช่วยชี้แนะด้วยครับ
    18 ส.ค. 2551 , 22:55:20 น

เดี่ยวสี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณ มือใหม่ ครับ
         ลองแวะไปดูระบบ ปั๊มน้ำด้วยนะครับ มีผลกับความร้อน ของ น้ำ และน้ำมันเครื่องเช่นกันครับ

ฝากไว้เผื่อลืม ครับ

19 ส.ค. 2551 , 10:24:47 น

ช่างเหอะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอตอบเฉพาะข้อ 3.
    ไม่ชัดเจนตรงที่คุณว่า "มีน้ำมันเกียร์ไหลออกมาจากเกียร์ด้วย"
    ถ้ามันไหลออกมาข้างนอก ไม่เข้าไปในระบบน้ำ และไม่มีน้ำเข้าไปในเกียร์ ก็ไม่น่าเกี่ยวกับแรงดันน้ำ
    แต่ถ้ามีคราบน้ำมันเกียร์อยู่ในระบบน้ำก็แปลว่า ออยคูลเลอร์เกียร์เริ่มรั่วแล้ว แรงดันน้ำมันเกียร์มากกว่าแรงดันน้ำทำให้น้ำมันเกียร์ออกมาอยู่ในระบบน้ำ แรงดันที่เพิ่มขึ้นทำให้น้ำถูกระบายออกทางฝาหม้อพักได้บางส่วน น้ำมันเกียร์ทำให้ยาง O-ring ที่ฝาหม้อพักน้ำเปื่อยยุ่ย
    อีกซักระยะนึงเมื่อมันรั่วรูใหญ่กว่านี้ ตอนดับเครื่องใหม่ๆน้ำร้อนจะมีแรงดันมากกว่าน้ำมันเกียร์(เพราะเครื่องดับปั๊มหยุด) น้ำก็จะไหลเข้าไปในระบบเกียร์ .....อาเมน...สาธุ...

ถ้าจะเปลี่ยนออยคูลเลอร์ (จะไม่เปลี่ยนก็ตามใจ...) ต้อง(ย้ำ...ต้อง)ซื้อของแท้จากศูนย์เท่านั้น ในตลาดมีโอกาสเจอของเทียมคุณภาพเลวมาก หรือไม่ก็ดัดแปลงเป็นแบบระบายความร้อนด้วยอากาศไปเลย

19 ส.ค. 2551 , 10:32:40 น

โก้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    **** ขอเอารูปมาลงให้เห็นชัดๆนะครับถ้าน้ำมันเกียร์รั่วหรืออยแตก**
    ถ้ามีน้ำมันเกียร์ใหลออกจากระบบ ลองเปิดหม้อพักน้ำกลมๆ ดูนะครับ แบบในรูปครับ ของผมเพิ่งแตกไป คิๆๆใหม่ๆสดๆ กลิ่นจะเหม็นแบบน้ำมันข้นๆ นะครับ
    ***รูปแรก เปิดหม้อพักออกมาสีแบบนี้ครับ***

***รูปที่2  ดูดออกมาให้เห็นชัดๆครับ สีน่ากินกับปลาท่องโก๋ จิงจิ้ง คิๆๆ ***

19 ส.ค. 2551 , 13:01:02 น

คนรักรถ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    >> ตอบทีละสเต็ปละกันครับ

1. เกี่ยวกับความร้อนของเครื่องตอนเปิดแอร์ ความร้อนขึ้นถึง 110 สอบถามช่าง ช่างบอกว่ามอเตอร์พัดลมสปีด 2 ไม่ทำงาน ทำให้ความร้อนขึ้น
    >> เป็นไปได้ครับ แต่กว่าจะถึงพัดลมนี่ ยังมีจำเลยรอต่อคิวให้อีกเพียบเลยนะครับ อีกอย่างนึง พัดลมสปีด 2 กว่าจะทำงาน ก็ต้อง 106 แล้วนี่ครับ ผมว่าออกไปในแนวแพะๆ ยังไงก็ไม่ทราบ

ช่างต้องทำการเปลี่ยนในราคา 7 พันกว่าบาท
    >> เปลี่ยนอะไรมั่งก็ไม่รุ ตั้ง 7000 กว่า แต่ถ้าจ่ายแล้ว หายสนิทพร้อมรับประกัน ผมว่าก็น่าสนนะ (เพราะสงสัยเปลี่ยนพัดลมใหม่ให้ฟรีแหงๆ)

ผมเคยดูในเวปราคามอเตอร์พัดลมอยู่ที่ 4 พันกว่าเองนะครับ
    >> ครับๆ

ผมเลยไม่แน่ใจยังไงขอคำปรึกษาด้วยครับ
    >> ถ้าไม่เปิดแอร์ ความร้อนขึ้นถึงแค่ไหนครับ วิ่งเร็วๆ (120 ขึ้น) เปิด/ปิดแอร์ ต่างกันไหม  ความร้อนสูงหรือต่ำหรือคงที่ปกติ ที่ถามนี่ก็เพื่อที่จะตัดปัญหาเรื่องระบบระบายความร้อนไม่สมบูรณ์ออกไปก่อนน่ะครับ (แต่สงสัยจะตัดไม่ออก)

2. เกี่ยวกับความร้อนน้ำมันเครื่อง เนื่องจากความร้อนขึ้นผมเลยเช็คความร้อนน้ำมันเครื่องก็ขึ้นเหมือนกัน เกิดจากอาการเดียวกันหรือป่าวเพราะทุกทีขับรถอยู่ประมาณ 90-100 กม./ชม. ความร้อนน้ำมันเครื่องอยู่ที่ 102-108 สวิงไปมาไม่เกินนี้ แต่ตอนนี้ขึ้นถึง 112 ถ้ารถติดทุกทีจะอยู่ที่ ไม่เกิน 102 แต่ตอนนี้อยู่ประมาณ 106-110 เกิดจากอาการอะไรครับ
    >> มันก็ร้อนกันไปหมดแหละครับ ตอนนี้มันแสดงอาการว่าระบบระบายความร้อนไม่สามารถระบายความร้อนออกไปได้พอเพียง

3. เกี่ยวกับหม้อน้ำ ผมต้องทำการเติมน้ำทุก 2 วันช่างบอกว่าต้องมีอะไรรั่ว
    >> ผมก็ว่ารั่วแน่ๆ ไม่เห็นรอยรั่วเลยหรือครับ เคยตรวจดูรอยน้ำหยดใต้ท้องรถก่อนออกจากบ้านไหมครับ ตอนจอดใหม่ๆอาจไม่มีเพราะน้ำมันร้อนพอรั่วซึมออกมาไม่ทันหยดก็ระเหยไปหมด แต่พอเครื่องเย็นแล้วจะพอหลงเหลือให้เห็นได้ ว่าแต่ว่า....... ไอ้ความร้อนขึ้นนี่...พอออกรถใหม่ๆ (เพิ่งเติมน้ำมาหยกๆ) อาการมันออกเลย หรือ ต้องขับไปซักพักนึง ครับ

และ มีน้ำมันเกียร์ไหลออกมาจากเกียร์ด้วย
    >> ไหลออกมาจากไหนหล่ะครับ ถ้าออกทางรูหายใจ ก็เป็นไปได้มาก ว่าเติมน้ำมันเกียร์มากเกินไป หรือ ซีลตามเรือนเกียร์ที่มีอยู่หลายจุดรั่ว

ช่างบอกว่าแรงดันน้ำทำให้น้ำมันเกียร์ออกมาถ้าไม่แก้ไขเกียร์จะพังซึ่งผมได้ทำการโอเวอร์ฮอล์เกียร์ไปแล้วกับช่างคนนี้ ผมควรทำยังไงดีครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
    >> เพิ่งทำเกียร์มา แต่ดันมีน้ำมันไหลออกมาจากเกียร์ โอย.....ช่างคร้าบ...... ปฏิเสธยากมากนะครีาบ.... ที่จะต้องรับผิดชอบ.... เรื่องน้ำมันเกียรืนี่ ถ้าไม่ได้ออกทางรูหายใจ ช่างต้องเปิดเกียร์มาแก้ไขแน่ๆอยู่แล้วครับ

สาเหตุที่ระบบระบายความร้อนทำงานได้ไม่เต็มที่มีอยู่ไม่กี่อย่างหรอกครับ แต่ต้นเหตุที่ทำให้เกิดสิ่งเหล่านี้ซิครับ เพียบ!!!
    1. ระดับน้ำต่ำกว่าระดับ มักจะเกิดร่วมกันกับแรงดันในระบบต่ำกว่าสเปคเสมอครับ (ก็มันรั่วนิ) อันนี้ของท่านมือใหม่ เกิดจากการรั่วที่ยังหาที่มาไม่ได้ พยายามหาเข้านะครับ
    2. ปริมาณน้ำในระบบไหลช้า/ต่ำกว่าที่กำหนด เช่น ท่อ/ทางน้ำตีบตัน, วาล์วน้ำไม่ปกติ, ใบพัดปั๊มน้ำสึกหรอ ไม่สามารถพาความร้อนออกไปได้เร็วเท่าที่ควร
    3. ปริมาณลม ที่ผ่านหม้อน้ำน้อย ช่างของท่านมือใหม่ ระบุข้อนี้ไว้ มูลค่าความเสียหาย 7000 กว่า
    4. อุณหภูมิลมที่ผ่านหม้อน้ำสูงเกิน เช่นมีการถอด/ใส่อุปกรณ์บางอย่างที่ทำให้ลมร้อนจากพัดลมไฟฟ้าม้วนจากใต้กันชนขึ้นมาที่กระจังหน้า ทำให้ ไม่สามารถระบายความร้อนออกได้เพียงพอ

ถ้าอาการร้อนกว่าที่ควร ออกอาการหลังจากขับไปได้ซักพักใหญ่ๆ (มากกว่า 15 นาที) น่าจะเกิดจากรอยรั่วเป็นสาเหตุหลักทำให้ไม่มีแรงดัน น้ำจึงเดือดและรั่วออกไปอย่างรวดเร็ว

ลองดูรอยน้ำรั่วด่วนเลยครับ

19 ส.ค. 2551 , 18:36:58 น

มือใหม่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำปรึกษาเป็นประโยชน์มากครับผมจะนำสิ่งที่ได้มาไปดำเนินการแล้วจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ
    19 ส.ค. 2551 , 23:50:38 น