• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สายแบตละลาย อันตรายจริงๆ  (อ่าน 336 ครั้ง)

keng -

• บุคคลทั่วไป
    สายแบตละลาย อันตรายจริงๆ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เล่าสู่กันฟังนะครับ  เมื่อวานนี้ผมใช้รถไปข้างนอกมา  ขับไปสักพักได้กลิ่นไหม้จากในรถแต่ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ก็เลยรีบปิดแอร์ ปิดวิทยุรถทันที  แล้วก็ลองพยายามใช้จมูกนี่แหละดมกลิ่นหาที่มาดู  (ปกติก็คัดจมูกอยู่แล้วด้วย)   สักพักหาที่มาไม่เจอ   พอดีสัญญาณไฟเขียวก็ออกรถ  แล้วก็ลองเปิดแอร์ดู ทันทีที่เปิดมีเสียงดัง " ปัก "  เป็นเรื่องสิครับ งานนี้  รถออกอาการ  เรียวแรงหาย  เร่งไม่ขึ้น  ระบบไฟทุกอย่างเหมือนโดนสับคัทเอาท์ทันที  กระตุกๆสักพักทำท่าจะดับ เห็นท่าไม่ดี เลยรีบขอทางเอารถหลบข้างทางทัน  แล้วทุกอย่างก็เข้าสู่ความสงบครับ  สงบมาก  บิดสวิสซ์กุญแจแล้ว  เ ฉ ย  เงียบเลย  ระบบไฟทุกอย่างหายไปหมด  อาการนี้รู้เลยว่าหมดสิทธ์เข็น ชัวร์  โชคดีมาดับหน้าร้านแบต   เลยให้เขาช่วยเช็คไฟให้  ไฟแบตเต็ม  แต่พอมาเช็คหน้ารถ ไฟหายไปไหนหมด  ( จะไปเที่ยวkaraoke ก็ใช่เรื่อง)  ไล่ไปไล่มาเจอครับ  พรมไหม้เลย ดีนะที่ยังไม่ถึงกับติดไฟลุกพริบขึ้นมา  ไม่งั้นเป็นเต่าย่างแน่  สาเหตุมาจากช่างไฟเจ้าก่อนนี้  เขาเดินไฟไว้ไม่ดี ไปทำแบบปลั๊กเสียบต่อไว้  (แยกสายไฟชุดหน้ากับสายไฟชุดหลังออกจากกันแล้วเดินมาชนกันอีกทีสงสัยทำกันสองคนมั้ง)   ไอ้ตัวเสียนี้แหละ ตัวดี   เล่นเอาเกือบเสียรถไปทั้งคันเลย  เลยให้ช่างไฟจั๊มสายให้ใหม่  คราวนี้เลือกใช้ตัวต่อแบบมีคุณณภาพเหมาะกับตามแต่กระแสไฟและขนาดประเภทสายไฟที่เลือกใช้    จ่ายไป 150 บาท  งานนี้ทำให้ได้บทเรียนและประสบการณ์มาอีกเรื่อง   ก็ขอเตือน  เพื่อนๆที่ใช้รถด้วยกัน   ว่างๆ ลองเช็คสายไฟดูหน่อยก็ดีครับ  ว่าช่างเขาเดินแบบ  สายต่อสายรึเปล่า  อันตรายครับ  อันตราย
    [ 30 ต.ค. 2544 , 09:05:42 น

otto63

• บุคคลทั่วไป
    RE: สายแบตละลาย อันตรายจริงๆ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณครับ
    30 ต.ค. 2544 , 10:29:07 น