• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: โฟล์ค เวนโต้ วางเครื่องไรดีครับ ช่วยบอกทีีครับ  (อ่าน 2264 ครั้ง)

Nack -

• บุคคลทั่วไป
    พอดี เครื่องมันพัง อ่ะครับ  ถ้าซ่อมก้อคงแพง เลยคิดว่า จะวางเครื่องใหม่เลย  แต่ผมไม่รู้ว่า จะวางเครื่องอะไรดี
    พี่ๆที่รู้ ช่วยบอกทีนะครับ
    แล้วมันวางเครื่อง รถญี่ปุ่นได้ไหมครับ
    พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับ

ขอบคุนมากๆครับ

[ 18 เม.ย. 2551 , 14:00:52 น

หม่องฯ

เครื่องพังก็ ซ่อมประมาณ4หมื่นได้ของดีใช้จนลืม ไปวางเครื่องญี่ปุ่นก้เสียโฟลคแหละ ไม่แนะนำ แถมวางเครื่อง เบ็ดเสร็จก็ราคาใกล้เคียง  
    18 เม.ย. 2551 , 14:09:23 น

คนรักรถ

เอางี้นะครับ ถ้าอยากหาความสะใจหรือความสนุก(ที่มักจะไม่ค่อยมีความสุข)ด้วยการผสมข้ามพันธุ์ ก็คงไม่ต้องอ่านต่อนะครับ เพราะคงไม่สอดคล้องกับความต้องการเท่าไหร่ แต่ถ้าอยากได้รถยนต์ที่สมรรถนะดี(ไม่ได้แปลว่าแรงนะครับ) ให้ความมั่นใจขณะขับขี่ ก็อ่านต่อได้ครับ
    ขอแนะนำ เครื่องนี้เลยครับ VW 1.8 เปลี่ยนแบบร้อยรูน๊อตกันเลย แทบไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มเลย ไม่ต้องดัดแปลงอะไรมากด้วย แถมได้เครื่องไว้เป็นอะไหล่อีกเครื่องด้วย(ก็เครื่องเก่าของคุณที่พังไปแล้วนั่นแหละ)ค่าเครื่องVW อาจสูงกว่าเครื่องญี่ปุ่นแต่ค่าวางไม่น่าแพง เพราะถอดออกจับใส่แบบร้อยรูเดิมอยู่แล้ว ส่วนเครื่องญี่ปุ่นเครื่องถูก(แต่คุณจะซื้อเหรอ เครื่องถูกๆน่ะ) แต่ค่าแรงแพงเพราะต้องดัดแปลงเยอะมาก ตัด/เจาะห้องเครื่อง/เชื่อมแท่นเครื่องแท่นเกียร์ใหม่ ตัดต่อเพลาขับ 2 ข้าง สไลด์รูคันเกียร์ เปลี่ยนหม้อน้ำ ไวริ่งสายไฟใหม่ แปลงหน้าปัทม์
    รวมแล้วน่าจะแพงกว่าเลยนะครับ แถมสมรรถนะการทรงตัวความแข็งแรงที่มีอยู่อาจสูญหายไปหมดเลยก็ได้นะครับ
    ว่าแต่ว่าท่าน Nack จะวางเหรอครับเครื่องญี่ปุ่น เพราะเครื่องเดิมๆกับรถน่ะ ก็มีปัญหามากพออยู่แล้ว จะเพิ่มปัญหาเข้าไปอีกเหรอครับ
    รถ VW เครื่อง VW มือสอง ยังเข้าอู่ VW ทีเดียวจบได้
    ส่วนรถ VW เครื่องญี่ปุ่นมือสองเหมือนกัน เดี๋ยวเข้าอู่ VW เดี๋ยวกลับไปอู่วางเครื่อง วิ่งไปวิ่งมา กว่าจะเข้าที่ ก็สนุกดีนะครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากด้วย ถ้าไม่ถอดใจไปเสียก่อน

วางเครื่องน่ะ สำหรับช่างไทยแล้ว  วางเครื่องอะไรในรถอะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ มันอยู่ที่คนวางแหละครับ ว่ามีมาตรฐานหลักวิชามากแค่ไหน เคยเห็นไหมครับ Mira วางเครื่อง 3S-G ไม่ได้วางในฝากระโปรงหน้านะครับ วางกลางลำ ขับหลังเลยหล่ะครับ เห็นแล้วสะใจมาก ส่วนที่ว่าขับดีหรือไม่นั้น คงให้ความมั่นใจสู้ VW เดิมๆไม่ได้หรอกครับ

18 เม.ย. 2551 , 14:55:19 น

hhh

หากจขกท.ไม่ค่อยรู้เรื่องจริง ตามที่บอก...เลิกคิดเรื่องเปลี่ยนเครื่องไปได้เลยครับ...เอาไว้หาความรู้มากขึ้นหน่อย จะลองวิชาก็ไม่ว่ากัน.....คิดให้ดีๆนะครับ....
    18 เม.ย. 2551 , 15:03:41 น

My B4

แนะนำให้ลงเครื่อง Passat 2.0 ครับ แรงขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นด้วย ผมว่าเครื่อง VW ถ้าดูแลรักษามันดีๆ มันทนมากนะครับ
    18 เม.ย. 2551 , 17:36:04 น

GOLF9776

"ว่ามีมาตรฐานหลักวิชามากแค่ไหน"
    ชอบคำนี้นะ!!  
     ที่เหลือ ขอออกความเห็น ตามด้านบน
     "ทำอะไร ก็ ทำได้ แต่ คิดให้รอบครอบ "

18 เม.ย. 2551 , 23:34:40 น

vento 94

แล้วสรุปว่า ต้องใช้จ่าย ประมาณเท่าไหร่ ครับ ผมก็ อยากคิดจะเปลี่ยน เหมือน กัน
    19 เม.ย. 2551 , 10:03:23 น

ที่เมืองชล เขาว่าแค่ 2  หมื่นครับ
    19 เม.ย. 2551 , 20:20:53 น

จาก คนชอบโฟล์ค

ช่วยบอกราคาเครื่อง  vento 1.8 และ  passat  2.0  เท่าไรช่วยบอกที  ที่ไหน  ขอบคุณ
    19 เม.ย. 2551 , 22:34:00 น

ไม่ต้องห่วงครับ ดูเครื่อง ญี่ปุ่นมันกว่า และถูกกว่าด้วยครับ อย่าไปคิดมากว่า โฟล์คต้องเป็นโฟล์ค มันก็แค่ ยานพาหนะครับ
    26 พ.ค. 2552 , 16:29:28 น

ไม่ต้องห่วงครับ ดูเครื่อง ญี่ปุ่นมันกว่า และถูกกว่าด้วยครับ อย่าไปคิดมากว่า โฟล์คต้องเป็นโฟล์ค มันก็แค่ ยานพาหนะครับ
    26 พ.ค. 2552 , 16:42:59 น

sr20ครับผมวางมาเเล้วครับ
    28 ส.ค. 2552 , 17:13:39 น

เครื่องpassat 2.0 วางเเล้วมีปัญหามากไม่จบครับ
    28 ส.ค. 2552 , 17:18:39 น

วางเครื่องsr20ก็ประมาฌ50000ครับ
    28 ส.ค. 2552 , 17:26:32 น

ผมมีเครื่องเวนโต้ 1.8 เเละเครื่องpassatครับขายถูกครับ 0806267043
    28 ส.ค. 2552 , 17:32:24 น