• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องยาง มิชชลิน XM-1 ครับได้ยินว่าเป็นยางอันตราย???  (อ่าน 483 ครั้ง)

5ฬ

• บุคคลทั่วไป
    จากหัวข้อนะครับได้ยินมาบ่อยมาหลายเวป ว่าเป็นยางในแบล็คลิส ยางต้องห้าม ผมงง มันอันตรายอย่างไรหรือครับผม  ผมกำลังจะเปลียนยางก็เลยอยากรู้เพราะใช้ของเดิมอยู่อายุ 3 ปีได้  แล้วยางของ Dunlop  กับ Flaken  อันใหนดีกว่าครับเอาแบบ ใช้ได้นาน เน้นนิ่ม และเงียบ ปลอดภัยด้วยนะครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
    [ 24 มี.ค. 2550 , 10:55:07 น

toto

ถ้ายางเงียบเก้บเสียงยางจะไม่ค่อยเกาะถนนเพราะลายของดอกยางจำเป็นต้องให้สัมพัสถนนไม่เต็มลายดอกยางเพื่อลดเสียง ยางที่มีเสียงดังจะเกาะถนน เพราะลายดอกยางใหญ่สัมพัสถนนมากกว่า ทำให้เกาะถนน ยางเงียบเหมาะกับการใช้รถที่ขับไม่เร็วเน้นความเงียบสบาย ยางดังเหมาะกับการใช้รถที่ขับเร็วเป็นประจำ สังเกตถ้ายางเงียบแก้มยางจะสูง แต่ยางดีงมักมีแก้มยางต่ำ เพราะส่วนมากยางดังเป็นยางแบบสปอร์ทครับ
    25 มี.ค. 2550 , 08:53:58 น

toto

อีกนิดครับ ยางดังดอกยางจะหมดเร็วเพราะเกาะถนนกว่าส่วนมากดอกยางหมดก่อนยางจะแข็ง ส่วนยางเงียบยางจะแข็งซะก่อนที่ดอกยางหมด ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคร้าบ
    25 มี.ค. 2550 , 08:59:02 น

5ฬ

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆๆครับผมรู้และว่าทำไมอันตราย
    27 มี.ค. 2550 , 09:46:56 น

กิมย้ง

ส่วนมากยางนอกนะครับ MADE IN JAPANมักจะมีอายุอยู่ที่ประมาณ 2 ปีครับ ถ้าวิ่งเกินจากนี้อันตรายครับ ส่วนผมก็ใช้ FALKEN อยู่ตระกูล AZENIS ST115 ครับ ดอกสวยกว่า
    ZE512 ครับ

27 มี.ค. 2550 , 18:11:15 น