• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เวนโตเปิดแอร์แล้วเสียงพัดลมดังมากครับไม่รู้รถสิบปีขึ้นไปเป็นงี้ทุกคันเลยมั๊ยครับ  (อ่าน 183 ครั้ง)

ยอ

• บุคคลทั่วไป
    ขับใช้งานไปพอลองลงมาฟังเสียงเครื่องตอนเปิดแอร์อยู่พัดลมดังมากครับ ไม่เหมือนช่วงที่เครื่องใหม่ๆ พอปิดแอร์เสียงค่อยลดลงหน่อย อยากให้เสียงเครื่องนิ่ม เงียบๆ ต้องสังเกตที่อะไรได้บ้างครับจะได้ไปเปลี่ยนถูก
    [ 9 มี.ค. 2550 , 10:30:00 น

vento94

น่าจะเป็นที่พัดลมทำงานที่ระดับ2 ต้องทดลองดูตอนเครื่องเย็นแล้วเปิดแอร์ พัดลมระดับ1จะทำงานช้ากว่า เสียงก็จะดังค่อยกว่า
    9 มี.ค. 2550 , 11:07:23 น

VW สนามบินน้ำ

พัดลมละบายอากาศ (2 ตัวหน้าเครื่อง) ไม่จำต้องเสียเมื่อครบ 10 ปี แต่...มันก้อสมควรแก่เวลาแล้วครับ เสียดัง อาจจะเกิดจากลูกปืนเสีย หรือ มอเตอร์เริ่มมีปัญหา ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว แนะนำเปลี่ยนสายพานด้วย มือสองก้อพอมี ลองหาดูจากในกระทู้
    9 มี.ค. 2550 , 12:22:03 น

พัดลมสปีด 2 ทำงานน่ะครับไม่ต้องกังวลมาก ถ้ามันไม่ดังอู้ๆๆๆๆๆๆๆ ในเวลาที่ควรจะดังเนี่ยสิน่าคิดหนักคงต้องเตรียมตังไว้เปลี่ยนพัดลมกันล่ะ
    9 มี.ค. 2550 , 16:30:38 น

GOLF9776

ดับเครื่อง 5 นาที  startใหม่ เปืดแอร์เลย ลงไปดูว่าพัดลมหมุนหรือเปล่า(ปรกติจะหมุนรอบต่ำครับ)  ถ้าหมุนรอบสูงเลย=ผิดปรกติ
      แต่ถ้ายอมรับได้ก็ไม่ต้องทำอะไร(แต่เดิมๆมันไม่เป็นแบบนี้)
       ขอถามทุกท่านว่าใคร เคยเติม R134Aโดยการชั่งน้ำหนักของน้ำยาแอร์  เคยได้ยินมา เค้าบอกว่ามันจะพอดี  ไม่ขาดไม่เกิน ไม่เปลืองด้วย  ผมก็อยากรู้ว่าเป็นยังไง
     แล้วถ้าคุณผลิตรถหรือประกอบรถเพื่อขาย คุณจะเติมR134Aยังไง  ให้มันOKทุกคัน  ใครทราบช่วยต่อให้นิดต่อให้หน่อย
       ขอบคุณครับ
     สำหรับ จขกท.คุณ ยอ  อาจจะมีการเติมเกินนะครํบ  แรงดันด้าน hi*pressureเกินแล้ว switch  low+high pressure sensorจับได้ว่าแรงดันสูง ก็ จะสั่งให้ FAN/RADIATOR ทำงานที่speed high ครับ
     รออ่าน ท่านอื่นๆ ด้วยครับ

9 มี.ค. 2550 , 20:28:13 น