• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เร่งเครื่องแล้วมีเสียงดังแกร๊กๆจากห้องเครื่อง  (อ่าน 1994 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    รถกอลE3 ของผมเวลาเร่งเครื่องแล้วจะมีเสียงดังแกร๊กๆออกมาจากห้องเครื่อง ตั้งแต่รอบเครื่องไม่สูง ประมาณ3000รอบเท่านั้นเอง ไม่ทราบว่าเป็นเสียงวาวลEรือเปล่าครับ อาการที่วาวลEังสามารถเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ผมใช้น้ำมันออกเทน95 ไม่คิดว่าเครื่องจะนEค  ทดลองเติมน้ำมันหลายยี่ห้อก็ดังเหมือนกันครับ
    [ 2 ธ.ค. 2543 , 21:19:09 น

แผน

ออดี้ผมเคยดังเหมือนกันใช้เครื่องVga1551เช็คก็หาไม่เจอเสียงเหมือนเครื่องนEคแปลกแต่จริงเปลี่ยนปะเก็นฝาครอบวาลEแล้วมันเงียบลง แต่เพิ่งออกจากศูนยEา2วันครับไม่รู้ว่ามันเงียบเพราะกลัวอู่หรือเปล่า
    2 ธ.ค. 2543 , 22:06:58 น

ท๚ไนัย

เท่าที่เคยเกิดกับรถของผมมีหลายสาเหตุ
    1. ตั้งไฟแก่เกินไป
    2.อาจจะเป็นไปได้ทีEแกนของจานจ่ายหลวงแล้ว
    3. ปะเก็นท่อรวมไอดีร่วง

3 ธ.ค. 2543 , 10:29:35 น

เบิ้ม

คุณทัศนัยครับ อาการที่ว่ามาสามารถตรวจเช็คหรือแก้ไขเองได้หรือไมEหรือต้องเข้าอู่ครับ
    3 ธ.ค. 2543 , 20:36:21 น

ถ้าเป็นเสียงวาลEเข็ก จะดังสม่ำเสมอเมื่อเร่งเครื่ง ดังกิ๊กๆๆๆๆๆๆ สาเหตุตามข้อทีE1 ของคุณทัศนัย

อย่าลืมดูปัญหาง่ายๆอย่างตัว shield กันความร้อนที่กันตรงบริเวณยางแท่นเครื่องหลังด้านซ้าย(ทิสที่เราหันหน้าเข้าหาตัวรถ) ตรงนี้ตัวยึดมักจะหลวม พอเร่งเครื่องแล้วสั่นเกิดเสียงน่ารำคาญเพราะมันเป็นอลูมิเนียมบางๆครอบอยูE case นี้พบได้หลายคัน

6 ธ.ค. 2543 , 10:54:18 น

zaha

ถ้าปัญหามาจากตั้งไฟแก่ไปจะแก้ไขอย่างไรครับ ท๚๎เองได้รึเปล่า
    ผมpostขอ service manualไปยังไม่ได้เลยครับ หาซื้อได้มั้ย ขอคำแนะนำด้วยครับ
    01-6339305

8 ธ.ค. 2543 , 10:37:52 น

เอ

ผมก็เป็นครับ ปรากฏว่า ดังมาจากลูกรอกดันสายพาน(ลูกรอกสปริง มันเสื่อมครับ)
    9 ธ.ค. 2543 , 09:46:44 น

เบิ้ม

คุณเอครับ
    ลูกรอกดันสายพานตัวไหนครับ (สายพานรวม หรือ ราวลิ้น) ของคุณเอ มันดังตลอดเวลาหรือช่วงเร่งเครื่องที่บางความเร็วรอบครับ

10 ธ.ค. 2543 , 20:33:24 น

เอ

เรียน คุณเบิ้มครับ
    ลูกรอกดันสายพานรวมครับ จะดังช่วงเร่งเครื่องที่รอบต่ำ ประมาณเกียรE1-2 และ 2-3 ครับ แต่พอเอารถไปล้างห้องเครื่อง เสียงค่อยเบาลงมากเลยครับ

14 ธ.ค. 2543 , 07:46:58 น

เอ

เรียน คุณเบิ้มอีกครั้งครับ
    ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ คือผมใชESeat ครับ ไม่รู้ว่าเหมือนกันแค่ไหนน่ะครับ เวลาอ่านสนใจแต่อาการ เลยไม่ทันสังเกตุรถครับ...ขอโทษครับ..

14 ธ.ค. 2543 , 07:58:39 น