• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังร้านติดฟิล์มและช่างติดฟิล์ม  (อ่าน 9208 ครั้ง)

ก้อง

• บุคคลทั่วไป
    บอกเล่าร้านและช่างฟิล์มกรองแสงไม่เก่ง (ทำให้เสียใจสุดๆ) Vento
    สำหรับชาว VWthai ที่รัก VW ทุกท่าน
    พา Vento ไปติดฟิล์ม ที่ร้าน FERARI 101 สุขุมวิท
    สิ่งที่ได้กลับมาคือ
    1. กระจกหน้าบานใหม่
       เพราะช่างพยายามดึงกระจกส่องหลังออก  ดึงออกได้แต่บานกระจก แต่ก้านที่ติดกระจกยังอยู่   พอติดฟิล์มเสร็จจะใส่เข้า  ใส่ไม่ได้คงจะดัน หรือกระแทกสุดแรงทำให้กระจกแตกเลย
       ทุกท่านครับ ต้องมาเปลี่ยนกระจกที่ร้านนอก (แต่ร้านนี้ดี) ช่างกระจกต้องใช้เกียงเหล็กแบนๆ และฆ้อนตอกถึงจะหลุด
       กระจกส่องหลังกับก้าน ไม่สามารถใส่กลับเหมือนเดิมได้ด้วยวิธีง่ายๆ    (ออกแรงเต็มที่ก็ยังใส่ไม่ได้ ลองคิดดูเมื่อจะใส่กับกระจกสิครับแตกแน่
    สุดท้ายต้องถอดแหวนล็อกออก และง้างออก ผลคือใส่ได้แต่กระจกหลวม ตกหลุมสั่นครับ    อย่าให้คนไม่รู้จัก VW มายุ่งเด็ดขาด     ทุกท่านจงภูมิใจที่ได้เป็นเจ้าของรถที่มีคุณภาพอย่าง VW)
    2. ยางขอบกระจกหน้าขาดยับ
       ทำความสะอาดกระจก โดยใช้พลาสติกรีดฟิล์ม  รีดมาโดนยาง ซึ่งเป็นจุดอ่อนของ Vento อยู่แล้วทุกท่านพอจะทราบ  แต่ควรระมังระวัง ถ้าพาดไปโดนครั้งที่  1 ก็อย่าให้มีครั้งที่ 2 เลย  แต่นี้ทั้งแถบเลยเป็นรูขาดหมดเลย
    3. ยางขอบกระจกหน้าต่าง โดนคัตเตอร์กรีดแหว่ง
       ตัดฟิล์มส่วนเกินออกมีดเลยกรอบไปโดนยางไม่มากก็น้อย
    4. กระจกหน้าต่างทุกบานมีรอยคัตเตอร์กรีดเป็นรอย
       แต่งขอบฟิล์มโดยใช้กระจกรถเราเป็นเขียง ลงน้ำหนักมือมากขนาดไหนครับถึงทำให้กระจกเป็นมีดได้.....
    5. ฟิล์มแหว่งไม่เต็มหน้ากระจก
       เจ้าของร้านวัดฟิล์มพอดีแป๊ะ จนแทบไม่เผื่อความผิดพาดสุดท้ายก็แหว่ง.....
    6. ติดมาฝุ่นเต็มเลย
       ตอนแรกนึกว่าฟองอากาศ  ซึ่งจะเกิดขึ้นหลังติดฟิล์มไปประมาณ 2-3 ชม. ที่ไหนได้........ฝุ่นครับ
    7. ภายในเลอะมากๆ
       คราบน้ำที่ฉีดต้องเลอะอยู่แล้ว ไม่รู้ว่าที่อื่นต้องให้เจ้าของรถทำความสะอาดแบบที่นี่หรือเปล่า และไม่มีกระดาษหนังสือพิมพ์มารองสักแผ่น    สุดท้ายต้องทำความสะอาดเอง
    เสียใจมาก
    ที่เล่ามาคือความจริงไม่อยากให้ทุกท่านเจออย่างผม

[ 28 ก.ค. 2006 , 12:41:15 น

หนึ่ง

RE: ระวังร้านติดฟิล์มและช่างติดฟิล์ม
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมเคยเจอตอนคันเก่า มันเป็นรอยเส้นตรงยาวๆ ประมาณ 5 นิ้ว ช่างบอกว่า มันก็เป็นแบบนี้ละ พอมันเซ็ตตัวมันจะหายไปเอง 4 ปีแล้วจนขายรถไปแล้วมันก็ยังไม่ตึง รอยก็ยังอยู่ สุดท้ายผมว่ามันอยู่ที่ช่างติดนั้นละครับ
    อีกอย่างเราไม่สามารถรู้ได้เลยว่าที่ไหนดีไม่ดีก็มีแต่จะต้องแชร์ประสบการณ์กันนี่ละครับ ว่าร้านไหนเป็นอย่างไร ดีไม่ดี ขอบคุณครับ

28 ก.ค. 2006 , 15:35:59 น

วีระ

RE: ระวังร้านติดฟิล์มและช่างติดฟิล์ม
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    มุมมองของผู้ใช้รถแต่ละคน ไม่เหมือนกันในแง่ความถูก-แพง  
    อะไหล่ชิ้นหนึ่ง ราคา 2400  บางคนบอกว่าแพงจัง 1900 ก็ซื้อได้แล้ว  แต่บางคนถามว่า แท้หรือเปล่า ถ้าแท้ ก็เอาเลย - ไม่แพง
    เลยตอกย้ำความคิดผมว่า ของดีราคาถูกนั้น ไม่มีหรอก  มีแต่ของ "สมราคา"

สำหรับฟิล์ม  ราคาแต่ละยี่ห้อ คงไม่หนีกันเท่าไร  แต่ที่แพงหรือถูก เพิ่มขึ้นจากค่าฟิล์ม คือค่าติดตั้ง ซึ่งต้องรวมค่าฝีมือเข้าไปด้วยอย่างแน่นอน + ความรับผิดชอบ

ร้านที่เคยใช้บริการ ชื่อร้าน อ.รุ่งเจริญ ออดิโอ ถนนพัฒนาการ  คนติดตั้งเป็นผู้หญิง (ประมาณน้องสาวหรือน้องสะใภ้เจ้าของร้าน) เคยเอา วอลโว ไปติดบานหน้าเต็มแผ่น ตอนไปรับรถ เห็นมีฟองอากาศอยู่จำนวนหนึ่ง เมื่อถามช่าง เขาบอกว่า กระจกแท้รถยุโรป ต้องรอประมาณ 7 วัน โดยเอารถไปใช้ปกติ - ตากแดดให้มากหน่อย แล้วฟองมันจะหายไปเอง เพราะกระจกมันหนาและเคลือบ...อะไรมาด้วยสักอย่าง  ถ้ายังไม่หายก็เอารถกลับมา จะแก้ไขให้
    ไอ้เราก็เชื่อครึ่งเดียว แต่ก็ลองใช้รถตามปกติ  แค่ 5 วัน ฟองอากาศที่ว่าก็หายไปเองตามประกาศิตเจ้าของร้านครับ  เลยยอมเชื่ออีกครึ่งที่เหลือ แต่ไม่ค่อยได้แนะนำใคร เพราะเหตุผลตามวรรคแรก คือ บางคนว่าถูก บางคนว่าแพง บางคนว่าพอดีแล้ว  เอว้ง...

28 ก.ค. 2006 , 22:09:27 น

Mr.Speed

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไม่ได้มาโฆษณานะครับ
    วันหลังเข้ามาติดที่ร้านของผมก็ได้ครับ
    อยู่แถวสุขุมวิทเหมือนกัน(สุขุมวิท44) แถวๆสถานีบีทีเอส พระโขนงครับ
    ชื่อร้านว่า พันธืชัย ออโต้ซัพพลาย ครับ
    ลองแวะเข้ามาดูได้ครับ มีปัญหาอะไร ผมแก้ให้ได้ครับ  ขอบคุณครับ

29 ก.ค. 2006 , 00:56:41 น

สมพร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณ Mr. Speed ครับ มีเบอร์ติดจ่อเปล่าครับ พอดี B4 ฟิลม์กระจกหน้า มันมีรอยลอกออกเป็นทางยาวๆ เห็นแล้วขัดตาครับ ยังรบกวนแจ้งเอบร์หน่อยครับ จะได้โทรไปปรึกษากันได้ครับ
    29 ก.ค. 2006 , 13:57:45 น

11599

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณก้องครับ ที่ถูกแล้วต้องเอามือจับที่ก้านกระจกส่องหลัง แล้วบิดไปทางซ้าย-ขวาเบาๆ ก่อนเพื่อให้ก้านกระจกขยับตัว แล้วจึงบิดออก ต้องใจกล้านิดนึง กระจกก็จะหลุดจากฐานกระจกออกมาทั้งก้าน เวลาใส่ก็บิดใส่เข้าไปตามล้อคของมัน ไม่มีการดันเข้าเลยสักนิดเดียว  เขาสร้างมาให้ถอดใส่ได้ง่ายๆ ครับ อย่าดึงออกมาตรงๆ หรืออย่าดึงเฉพาะตัวกระจกออกมา ออกได้แต่ใส่กลับไม่เข้าครับ ผมเคยซื้อมือสองมาลองพังไปสองอันแล้วครับ
    30 ก.ค. 2006 , 13:28:32 น

คนเคย ไป

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไม่จริงอ้ะ

ร้านนี้เค้าติดมาตั้งนานละ

งานละเอียดมาก  

นี่ร้านคู่แข่งป่ะเนี่ย

27 มิ.ย. 2551 , 00:27:23 น

ร้านไหนเนี่ย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ทำไม บอกร้าน

อ.รุ่งเจริญออดิโอล่ะ

สรุปไปร้านไหนแน่

27 มิ.ย. 2551 , 00:29:26 น

ร้านไหนเนี่ย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ทำไม บอกร้าน

อ.รุ่งเจริญออดิโอล่ะ

สรุปไปร้านไหนแน่

27 มิ.ย. 2551 , 00:29:36 น

ธัญญ่า

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ร้านอ.รุ่งเจริญ ออดิโอ ดีจริงจริงค่ะ เพราะเคยเอารถไปติดตั้งฟิล์มแล้วไม่มีปัญหาเลย พอดีที่บ้านใช้บริการของที่ร้านนนี้มาหลายสิบปีแล้วตั้งแต่ที่เค้าอยู่ที่เอกมัย ติดมาตั้งแต่รุ่นพ่อแล้วค่ะ เจ้าของร้านอัธยาศัยดีมากค่ะ สอบถามได้ ถึงแม้เราไม่มีข้อมูล...
    21 ก.พ. 2552 , 00:17:26 น

คนดวงซวย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ระวังร้าน lion sound ไลอ้อนซาวน์ ถนนวงแหวนพระราม5 ให้ดีใครไปติดต้องระวังอย่าให้น้ำเข้าไปในช่องไฟฟ้าในรถ รถเราโดนเข้าทำเอาระบบไฟฟ้าในรถ ABS AIRBAG   สัญญาณกันขโมย ทุกอย่างพัง เราเอารถเข้าศูนย์ซ่อมแก้ไขได้แค่ ABS AIR BAG แต่กันขโมยช้อตแก้ไขไม่ได้ร้องดังทั้งวันพานเอาแบตเตอรี่รถมีปัญหา เราเลยต้องเปลียนสัญญานกันขโมยใหม่ เจ้าข้องร้านไม่รับผิดชอบ บอกว่าจริงๆแล้ว ถ้าน้ำเข้า ให้เอารถไปตากแดดซัก 7 วัน น้ำแห้งก็หายเอง ดูมันพูดสิ ร้านนี้ทั้งติดฟิล์ม และติดเครื่องเสียงก็แพงมาก ยี่ห้อpriority ร่นrvd 9420 ที่อื่น7900บาทที่นี่ 11000บาทเอากำไรมาก เสียค่าโง่ให้มันไปครั้งเดียวจะไม่ไปอีกเลย เพื่อนโปรดระวัง
    2 มี.ค. 2552 , 19:59:58 น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ระวังร้านติดฟิล์มรถ ตรงวงแหวนพระราม5 ชื่อร้านไลอ้อนซาว์น Lion Sound ไม่มีฝีมือ ทำน้ำไหลลงกล่องไฟฟ้าในรถทำให้ระบบ ABS และAIR bag ไม่ทำงาน และกล่องสัญญาณกันขโมยพังเพราะน้ำเข้าไป ต้องเปลียนใหม่ แถมไม่รับผิดชอบ บอกว่าน้ำเข้าก็ให้เอารถไปตากแดด7วัน น้ำแห้งก็หายเอง แต่ที่ช็อต ไปแล้วพังไปแล้วมันจะหายเองมั๊ย แถมโก่งราคาเครื่องเสียงเราไปสืบทีหลับ Priority 9420 ที่อื่นติด7900บาท ที่นี่ 11000บาท ลองเช็คดูได้ เสียค่าโง่ครั้งเดียว เพื่อนๆโปรดระวังไม่อยากให้เพื่อนโดนเหมือนเรา
    2 มี.ค. 2552 , 20:10:14 น

น้ำน่าน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ร้านตรง 101 เขาก้อติดตั้งดีนะคะ ช่างเขาก้อให้คำแนะนำดี วันที่ก้องคุณไปเจอเด็กฝึกงานหรือเปล่า หรือว่าไปติดตอนเย็นใกล้มืดจะปิดร้านแล้ว
    5 ก.ค. 2552 , 14:07:09 น

คนเคยทำ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมเป็นลูกค้าประจำร้านไลอ้อน ซาวด์ เอารถไปติดฟิล์ม กันขโมย ที่ร้านแนะนำดีมากครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย เจ้าของร้านก็อัธยาสัยดี มีปัญหาก็ดูแลให้ตลอด รวดเร็วด้วย ผมไปทำเครื่องเสียงมาหลายร้านแล้วครับไม่จบ แต่ที่นี่เค้าแนะนำดีและแก้ปัญหาให้ได้ครับ จบด้วย
    10 พ.ค. 2553 , 11:52:39 น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    comment1,
    13 พ.ย. 2553 , 04:55:36 น