• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สายพานไทม์มิ่ง ของ vw vento  (อ่าน 1145 ครั้ง)

Vento

• บุคคลทั่วไป
    สายพานไทม์มิ่ง ของ vw vento
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ซื้อ vw vento มือสองมาครับ อยากทราบว่า สายพานไทม์มิ่งของ vento ตามคู่มือเปลี่ยนที่ระยะกี่ กม. ครับ ใครทราบวานบอกครับ (อยากรู้มากครับ) แล้วอยากทราบราคาของปลั๊คอัตโนมัติควบคุมพัดลมระบายความร้อนที่ติดอยู่ที่หม้อน้ำครับ (เซนเซอร์อุณหภูมิหม้อน้ำ) ว่าราคาเท่าไรครับ ผู้ใดเคยเปลี่ยนก็ขอรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
    [ 6 มิ.ย. 2006 , 15:13:34 น

bee

RE: สายพานไทม์มิ่ง ของ vw vento
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สายพานราวลิ้นเปลี่ยนที่ 60,000 กม. ครับ แต่รถมือสองแนะนำให้เปลี่ยนใหม่จะสบายใจกว่าครับ เราจะได้เริ่มนับ 1 ใหม่ แนะนำให้เปลี่ยนลูกรอกสายพานและซีลราวลิ้นพร้อมกันไปเลยครับ เพราะถ้าเสียทีหลัง ต้องเสียค่าแรงในการเปลี่ยนอีกรอบครับ ส่วนราคาปลั๊กรอข้อความถัดไปแล้วกันครับ
    6 มิ.ย. 2006 , 22:39:24 น

ช่างเหอะ

RE: สายพานไทม์มิ่ง ของ vw vento
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมไม่เคยนับเลขระยะทาง แต่ใช้วิธีเปิดดูสภาพสายพานราวลิ้น เพราะเขาออกแบบมาให้เปิดดูได้ ดูว่ามีรอยแตกลายงาหรือรอยปริก็รีบเปลี่ยน ลองใช้เล็บจิกแรงๆ ถ้ายางไม่หลุดติดเล็บหรือมีรอยขาดก็ยังใช้ได้อีกนาน รอยตรงกลางสายพานเป็นรอยจากร่องลูกรอกไม่ใช่ตำหนิ
    ตัวที่ติดหม้อน้ำเป็นเทอร์โมสวิทช์ เคยได้ยินว่าราคาประมาณ 700-800 บาท แต่ปกติเจ้าตัวนี้ไม่เคยทำงานเต็มหน้าที่ของมัน เพราะสวิทช์อุณหภูมิสูงเริ่มทำงานที่ 102 องศาซี น้ำเดือดแล้วครับ ที่เราเห็นพัดลมสปีดสูงทำงานเป็นผลงานของเพรชเชอร์สวิทช์น้ำยาแอร์ต่างหาก ถ้ามันเสียก็เปลี่ยนเป็นของรถตู้เครื่องท้าย T3 ดีกว่าเพราะทำงานที่ ต่ำกว่า 100 องศาซี แต่ของผมเองเปลี่ยนเป็นจังหวะเดียว เป็นของรถเฟียต ทำงานที่ 92 องศาซี ตัวละ 250 บาท ต่อกับพัดลมสปีดสูง ส่วนสปีดต่ำทำงานพร้อมกับคอมฯแอร์

7 มิ.ย. 2006 , 01:10:04 น

Vento

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้จะได้นำไปใช้ต่อไปครับ แล้วอยากทราบอีกนิดครับว่า เทอร์โมสวิทช์ ของเพียตใช้กับ vento ได้เลยไม่ต้องดัดแปลงแล้วใช่มั๊ยครับ ขอรบกวนอีกนิดครับ ขอบคุณมากครับ

7 มิ.ย. 2006 , 11:56:22 น