• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามและขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 179 ครั้ง)

bobo

• บุคคลทั่วไป
    พอดีสนใจอยากซื้อ volk อยู่ 3 รุ่นน่ะครับ
    1. Volk Golf
    2. Vento
    3. passat ธรรมดานะครับ (ก่อน Highline)
    อยากทราบเรื่องค่าซ่อม ค่าอ่ะไหล่ แล้วก็ค่าน้ำมัน อ่ะครับ ถ้าเปรียบเทียบกับพวก city หรือ soluna จะถูกหรือแพงกว่ากันครับแล้วทั้ง 3 รุ่นที่บอกนี่รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากันครับ เน้นประหยัดนะครับ

[ 27 มี.ค. 2006 , 15:23:42 น

bee

RE: รบกวนสอบถามและขอคำแนะนำหน่อยครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ในสามรุ่น golf น่าจะประหยัดสุด เพราะเบากว่า (เทียบกับ vento และ passat) เครื่องเล็กกว่า (เทียบกับ passat) ส่วนค่าน้ำมันเทียบกับรถญี่ปุ่นคงเปลืองกว่าครับ เพราะ cc. เยอะกว่า แต่ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ เมื่อเทียบกับความทนทานและความนุ่มนวล น่าจะคุ้มกว่านะครับ แต่ข้อเสียที่ต้องยอมรับอีกอย่างราคาตกแน่นนอนครับ  แต่ถ้าถามในบอร์ด 100% ตอบใช้ volk แน่นอนครับ
    27 มี.ค. 2006 , 17:18:19 น

หนึ่ง

RE: รบกวนสอบถามและขอคำแนะนำหน่อยครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าเน้นประหยัดน้ำมันก็ city ละครับแฟนใช้อยู่ 20 โลลิตรมากน้อยก็ไม่เท่าไร  แต่ผมว่ามันก็คนละอย่างกันนะครับ ใช้volk นี่ส่วนมากที่ใช้อยู่ ใจไปกว่าครึ่งแล้วครับ แบบว่าเอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอมถ้าลูกไม่เกเรมาก ส่วนค่าน้ำมันก็ยังพอทนๆ แบบว่าไปไหนไม่ไกลก็แมงกะไซค์ แต่ถ้าทางไกลก็ยกให้เค้าเลย volk
    27 มี.ค. 2006 , 22:35:47 น

BestVento

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองขับดูครับเทียบ volk กะรถญี่ปุ่น ความรู้สึกต่างกันมากครับ
    28 มี.ค. 2006 , 00:44:10 น

คันสีขาว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอเสริมเรื่องความประหยัดน้ำมันครับ ผมใช้ Passat B4 เคยครับไปเชียงใหม่กับเพื่อนอีก 2 คัน รวมเป็น 3 คัน มี Passat, Honda City Type Z, Nissan Sentra
    นิสสันกินน้ำมันมากสุด ลองลงมาคือ City ครับ ส่วน B4 กินน้อยสุดและขับปลอดภัยกว่าครับ เป็นเรื่องไม่น่าเชื่อ แต่เป็นเรื่องจริงที่เจอมากับตัวเอง

29 มี.ค. 2006 , 14:05:59 น