• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์อาการแปลกๆ  (อ่าน 201 ครั้ง)

ต้นดอยเต่า

• บุคคลทั่วไป
    แอร์อาการแปลกๆ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คือมันเป่าลมร้อนกับเย็นสลับกันนะครับ อาการจะเป็นตอนที่ขับรถออกมาได้สักครู่นึงครับ ท่านใดพอให้คำตอบกับอาการแปลกๆอย่างนี้บ้างครับ เป็นรถ Skoda Octavia ครับ เข้าศูนย์แล้วช่างบอกว่าเป็นที่ตู้ความร้อนกับตู้ความเย็นรั่วต้องเปลี่ยนรวมแล้ว เกือบ 30,000 บาท (ของ Golf คันที่ผมใช้มันแค่ 8,000 ยังว่าแพงแล้วนา) เลยยังไม่ทำอะไรครับ รอคำตอบก่อนดีกว่า ขอบคุณครับ
    [ 1 ก.พ. 2006 , 12:07:40 น

คันสีขาว

RE: แอร์อาการแปลกๆ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตู้แอร์(คอยเย็น)กับตู้ร้อน(ฮีทเตอร์) อยู่กันคนละส่วน ถ้าตู้ร้อนกับตู้แอร์รั่ว
    ตู้แอร์รั่ว ใช้ไปสักพัก แอร์จะไม่เย็นเลยครับ
    ตู้ร้อนรั่ว น้ำในหม้อน้ำต้องลดลง แถมยังอาจจะมีข้อถามมาให้ในห้องโดยสารด้วย คือน้ำในหม้อน้ำเข้ามาในห้องโดยสารได้ครับ

อาการแบบนี้น่าจะมาจากการที่แผ่นฟองน้ำที่กันระหว่างตู้แอร์กับตู้ร้อนเริ่มกรอบหรือหมดสภาพไปแล้ว เลยทำให้อากาศร้อนและเย็นวิ่งหากันได้ แอร์เลยเย็นบ้างร้อนบ้าง ถ้าเป็นที่ฟองน้ำเสื่อมสภาพ ก็รื้อคอนโซลออกมาหุ้มฟองน้ำใหม่ได้ครับ แค่ไม่เท่าไร ว่างศูนย์บริการคือช่างเปลี่ยนอย่างเดียว (ไม่ซ่อมครับเพราะว่าช่างศูนย์บริการซ่อมไม่เป็นครับ นี้คือเหตุผลที่คนหัดมาหาอู่ครับเพราะอู่เขาจะซ่อมก่อนเปลี่ยน)

1 ก.พ. 2006 , 16:57:18 น

สมศักดิ์

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ของผมเคยมีปัญหาคล้ายกันคือ เปิดแอร์บางทีก็เย็นบางทีก็ร้อนคล้ายคอมแอร์ไม่ทำงาน เอาไปเช็คที่อู่กรุงเทพกรีฑา ช่างบอกว่ารังผึ้งแอร์ตันต้องถอดออกมาล้าง รวมเปลี่ยนดรายเออร์กับวาวล์ต่างๆรวมแล้ว8พันกว่าบาท ตอนนี้แอร์เย็นดีแล้ว ไม่ทราบว่าของคุณต้นอาการแบบนี้หรือเปล่า
    1 ก.พ. 2006 , 17:58:53 น

watercool

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตู้ร้อน(คือตู้ฮีตเตอร์ด้านใน)หรือ แผงคอยร้อนครับคุณต้นดอยเต่า
    2 ก.พ. 2006 , 00:34:38 น

watercool

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตู้ร้อน(คือตู้ฮีตเตอร์ด้านใน)หรือ แผงคอยร้อนครับคุณต้นดอยเต่า
    2 ก.พ. 2006 , 00:34:39 น