• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรับVENTOมาครอบครองเป็นวันแรกด้วยความภาภูมิใจ..ยังงงๆว่าจะทำอะไรก่อน  (อ่าน 499 ครั้ง)

รักโฟล์คตั้งแต่เด็ก

• บุคคลทั่วไป
    แวะเวียนอ่านและศึกษาจากข้อมูลเวบนี้มาร่วมเดือนก็ตัดสินใจว่ารี่แหละที่เราชอบที่สุด และในที่สุดก็ได้เวนโต้ปี95 Manual มือเดียวชนิดแม้ไฟแน๊นซ์ก็ยังไม่เคยมี สภาพสวยสุดจริงๆ บางเดิมๆทุกซอกมุมจริงๆจนน่าทึ่ง ดูรอบทั้งคัน งัดแงะดูทุกซอกมุมไร้ที่ติ ภายในยังสวยปิ๊ง มีรอยแตกที่ข้างปุ่มอะไรด้านซ้ยอยู่นิดเดียว  แต่จนถึงวันนี้กว่าสัปดาห์แล้วยังไม่รู้ว่าจะไปให้ช่างตรวจสอบว่าจะต้องทำอะไรบ้างเช่น เปลี่ยนถ่ายของเหลว-สายพานราวลิ้น-หัวเทียน หรืออะไร และก็ไม่ทราบว่าจะไปอู่ใหนเพราะไม่รู้จักสักอู่ (บ้านอยู่ลาดพร้าว-รามอินทรา) มีที่ไม่ค่อยชอบใจนักคือเสียงช่วงล่างที่เวลาตกหลุมผ่านลูกระนาดจะมีเสียงที่บ่งว่าบางส่วนไม่แน่น (ไม่กึกๆแน่นๆเหมือนรถใหม่ ก็ยังงอีกว่าจะทำอะไร)  กรุณาอนุเคราะห์แนะนำหน่อยอย่างรวมๆและที่สำคัญๆหน่อยนะครับ
    [ 21 ธ.ค. 2005 , 09:31:41 น

อ้อ ลืมบอกไปครับว่า คันนี้สีบรอนซ์ยางมิชิลินใหม่ทั้ง 4 เส้น ได้มาจากนายอำเภอรุ่นน้องลูกโดมที่เขาขายต่อให้(ด้วยความรักและผูกพัน)แค่แสนสาม  ตัดสินใจซิ้อแบบเกียร์ธรรมดาเพราะลุยอ่านปัญหาต่างๆจากสุดยอดเวบชาวโฟล์คเวบนี้เองครับ รถที่ซื้อจะใชเป็นรถคันที่สองไว้เดินทางไปกลับกรุงเทพ-โคราช(เช้าจันทรฺเย็นศุกร์) ส่วนในกรุงเทพใช้ฮอนด้าแจ๊สที่ออกมาก่อนหน้านี้ราว4เดือน  อ้อ ลืมอีกเรื่องครับ ทดสอบวิ่งกลางคืนพบว่าไฟหน้าปัทไม่สว่าง(ไม่สว่างโร่แพรวพราวเหมือนอยู่หน้าโรงลิเกเหมือนน้องแจ๊ส) ด้านเกจ์วัดความเร็วรู้สึกหลอดจะขาดด้วย ไฟหน้าก็ไม่ขาวจ้าเหมือนแจ๊สอ้วน อยากเปลี่ยนหลอดใหม่ให้สว่างมากๆขึ้น เห็นมีชุดรีเลย์ไฟหน้าสำเร็จรูป5-6ร้อยบาทเสียบปุ๊บใส่หลอดวัตต์สูงขึ้นปั๊บจะมีผลต่อระบบของทั่นเวนโต้หรือเปล่าครับ กรุณาแนะนำสิงห์มหาดไทยแฟนใหม่ชาวโฟล์คนี้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณงามๆ
    21 ธ.ค. 2005 , 09:45:49 น

โชติ

ไม่ได้ใช้เวนโต้แต่ขอตอบบ้างนะครับ เพราะกระทู้อารมณ์ดีจริงๆ
    เรื่องอู่ที่จะทำ ถ้าดูเวปนี้มาพอสมควรก็คงมีตัวเลือกแล้วแหละครับ ของเหลวก็มีน้ำมันเครื่อง-กรอง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค ส่วนหัวเทียนเอาไว้เปลี่ยนเมื่อมีอาการครับ
    เลือกเกียร์ธรรมดาถูกต้องแล้วครับสำหรับใช้ทางไกล ขับดีกว่าออโต้เยอะ
    ไฟหน้าไม่ขาวจ้าเหมือนแจ๊ส แต่รับรองว่าสว่างพอครับถ้ากระจกบานหน้าไม่ติดฟิลม์ ไม่อยากให้ดิ้นรนไปเปลี่ยนครับ ผิดกฎหมาย เสี่ยงต่อไฟไหม้ และที่สำคัญมันแยงตาผมครับ ลองให้ช่างทำความสะอาดเลนส์ดูดีกว่า
    ไฟหน้าปัทม์ไม่สว่างมากเหมาะกับวิ่งทางไกลเวลากลางคืนดีแล้วครับ

21 ธ.ค. 2005 , 10:04:40 น

Manto

ยินดีด้วยที่ได้รถมาแล้วถูกใจน่ะ   อย่างแรกเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด  แล้วนับหนึ่งใหม่  เช็คระดับน้ำมันเฟืองท้ายด้วยว่ายังมีอยู่หรือเปล่า

เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง  ด้วยไม่กี่ตังค์  ส่วนช่วงล่างก็ลองดูว่าอะไรหลวมอะไรหลุดบ้าง  ถ้าทนไม่ได้ก็คงต้องเปลี่ยนน่ะ

ส่วนไฟหน้าปัด  สงสัยแก้ยากน่ะ ถ้าลองปรับความเข้มของไฟหน้าปัดแล้วไม่สว่างแสดงว่า  คนใช้เดิมคงปรับความสว่างจนสุด หลอดเลยขาด  หรือไม่ก็วิ่งกลางคืนบ่อยๆ  สงสัยจะเปลี่ยนหลอดลำบาก  เพราะหน้าปัดเค้ามาเป็นชุดกล่องๆ   แค่เสียบปลั๊กทุกอย่างทำงานพร้อมก้นหมด    ถ้าคิดเปลี่ยนหลอด  สงสัยต้องงัดฝาออกมาดูน่ะ

ส่วนอู่ก็หารายชื่อในนี้ได้   ลองดูว่าสะดวกที่ไหน  ใช้บริการสักครั้ง  จากนั้นก็เช็คราคาอะไหล่ไปในตัว   เผื่อจะได้เตรียมงบบำรุงรักษาถูก  

21 ธ.ค. 2005 , 12:14:23 น

ขอขอบคุณทุกท่านที่กรุณาชี้แนะ ผมยังไม่มีเวลาดูรายละเอียดองค์ประกอบส่วนต่างๆของรถว่าเป็นแบบใดชนิดใด เรื่องไฟหน้าปัมท์ก็เพิ่งทราบจากท่านที่กรุณาตอบมาว่าเป็นแบบชุดsetในกล่องอุปกรณ์ชิ้นเดียว
    ผมใช้รถยุโรปมาตั้งแต่เป็นปลัดอำเภอใหม่ ตั้งแต่สมัยออสติน1300(ตอนนั้นเท่ห์ระเบิด) มาอัลฟ่า"ซุด" มาเฟียต125 131 เรื่อยมาจนมีตังค์พอกับป้ายแดงเรโนลต์R21(ที่เกือบกระอักเลือดตายเพราะเกียร์ออโต้เจ้าปัญหา)  แต่สำหรับโฟล์คนั้น ขับมาตั้งแต่ปี 3 กับเต่าคันงามที่มีรูระบายอากาศซี่ๆ2แถวกระโปรงหลัง ตอนนั้นขับจากท่าพระจันทร์ไปจีบสาวจุฬาที่สามย่านแต่ดันโดนหนุ่มวิศวะเกษตรคาบไปเจี๊ยะ ยังนึกถึงน้องคนนั้นอยู่เสมอ  ป่านนี้ถ้าเธอยอมตกลงโอเคกับหนุ่มโฟล์คเต่าท่าพระจันทร์เธอก็คงเป็นคุณนายปลัดจังหวัดไปแล้ว(คนแก่ชอบเล่าความหลัง) แหมแต่ตอนนี้กับเวนโต้ที่ถูกใจ คงขับไปทำงานที่โคราชและแวะดริ๊งเบียร์วุ้นๆขากลับที่ลำตะคองแหงๆ  เรื่องช่างที่จะมอบหมายให้ดูแลคงเป็นช่างกรอะไรน๊าแถวรังสิต กับช่างแมวลาดปลาเค้า น่ะครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ เสาร์นี้จะนำรถไปให้ช่างตรวจเช็คทุกระบบโดยละเอียดครับ ซึ้งกับน้ำใจงามๆและท่าทีขรึมๆแบบผู้ใหญ่ๆ รวมทั้งบรรดากึ๋นความรู้เรื่องVWที่นำมาเล่าสู่กันฟังชนิดอ่านแล้ววางไม่ลงในเวบนี้จริงๆครับ

21 ธ.ค. 2005 , 13:07:00 น

Folkswagon

เปลี่ยนของเหลว พวกน้ำต่าง ๆ และที่เหลือรอลุ้น คอมแอร์ ABS AirBag รุ่นปี 95 มีหรือเปล่าไม่แน่ใจ ดีใจด้วยนะครับ Welcome to Volk Family
    21 ธ.ค. 2005 , 13:25:29 น

เอกvw-thai

ก่อนอื่นก็ต้องขอแสดงความยินดีกับคุณฯด้วยนะครับที่ได้รถที่รักและชอบมาไว้ใช้ แถมเป็น VW ด้วย
    ลองใช้ดูครับ ถ้ามีปัญหาจะได้ช่วยๆกัน

21 ธ.ค. 2005 , 13:27:20 น

magic

เลา ยาว เหมือนๆ ผมเล่น ดีครับๆ รัก ชอบ ถนอม อาบน้ำให้ก็ลูบเบา ประมาณนั้นเลย
    21 ธ.ค. 2005 , 13:52:24 น

BestVento

ใส่ relay ก็ดีครับ สว่างขึ้นนิดหน่อย
    21 ธ.ค. 2005 , 14:47:09 น

pop

แหม ชอบกระทู้นี้จังเลยครับ ว่าแต่เข้ามาเล่นแล้วอย่าหายไปไหนนะครับ ร่วมหอลงโรงกันแล้วอย่าหนีไปไหนแล้วกันส่วนปัญหาก็ตามพี่ๆข้างบนเลยครับ ผมก็เคยที่เรโนลต์ อาร์21เหมือนกัน เกียร์เล่นมาทุกแขนงสุุดท้ายจบที่เกียร์ธรรมดา สั่งมาจากเมืองน้ำหอม ก่อนบิดาผมจะนำไปแหกโค้งบนทางด่วนคร้าบบบบ
    21 ธ.ค. 2005 , 17:32:18 น

ซื้อเวนโต้ ปี 95 มาเหมือนกัน ไฟหน้าปัดไม่สว่าง ไปที่อู่อ้วนบางแค ให้ถอดหน้าปัดออกมา ปรากฏว่าหลอดไฟหายไปจึงไม่สว่าง อู่อ้วนติดหลอดไฟเพิ่มอีก 3 ดวง 600 บาท สว่างมากเลย
    21 ธ.ค. 2005 , 21:26:21 น

lovevw

อู่อ้วนบางแคอยู่แถวใหนครับ กรุณาบอกเบอร์โทรด้วยจะยิ่งดี ขอบคุณ
    21 ธ.ค. 2005 , 23:27:13 น

anonlim

ชอบโฟล์คเหมือนกัน กำลังหาอยู่ อยากได้แวเรียนท์มากๆ
    28 ธ.ค. 2005 , 22:28:35 น