• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องวิดิโอติดรถ  (อ่าน 3061 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    กล้องวิดิโอติดรถ
    « เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 03:29:58 pm »
    เห็นมีเพื่อนเอากล้องวิดิโอติดรถเข้ามาขาย เลยสอบถามไม่ทราบมีเพื่อนท่านใดได้ติดกันบ้างหรือเปล่าครับ เห็นเค้าขายในทีวีตั้งเกือบห้าพันบาท อยากฟังความเห็นครับ ขอบคุณ

ป๊อก

• Newbie
    • *
    Re: กล้องวิดิโอติดรถ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 03:55:30 pm »
     :D  ผมเคยใช้แบบที่หน้าตาคล้ายตัวที่ราคา 800 บาท ใ้นห้องซื้อ-ขาย น่ะครับ (แต่สเปคสูงกว่า + แพงกว่า)   ใช้ได้ไม่กี่เดือนมันก็เจ๊งครับ  คิดเอาเองว่าสงสัยผมจอดรถตากแดดตลอดวันหรือปล่าวมันเลยเจ๊ง...

ส่วนตัวผมว่ามันจะมีประโยชน์เมื่อมีเหตุอันคาดไม่ถึงครับ   แต่ที่ผมใช้มันเจ๊งซะก่อนที่ผมจะได้ใช้ประโยชน์ที่แท้จริงของมัน - -"   

ปล.ตอนที่ใช้อยู่  ยังแอบกลัวเวลาเอารถไปจอดตามลานจอดรถหรือข้างทาง  ว่าใครมันจะมาทุบกระจกขโมยกล้องวีดีโอของตูหรือปล่าว(ฟะ)..??  เพราะผมขี้เกี่ยจถอดเข้า-ถอดออก  ถึงขนาดดัดแปลงให้มันทำงานทันทีที่ไขกุญแจเลย... ;D ;D ;D

ช่างเหอะ (ล๊อคเอ๊า)

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:09:12 pm »
    ซื้อแบบนี้มาตัวนึง แต่ยังกองไว้ ไม่ได้เข้ารถ ราคาที่คุณหะมูว่า ซื้อได้เกือบ 3 ตัว

http://www.ebay.com/itm/Double-Camera-Vehicle-Synchronous-Recorder-2-7-LCD-Car-DVR-GPS-G-Sensor-R300-/251203760287

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 10:06:47 pm »
    ยังไม่เคยลองเลยครับ

แต่เคยลองใช้มือถือมาแทน ประมาณตามนี้

http://pantip.com/topic/30538252

ตั้งรับสายเอง ต่อออกลำโพง พอมีคนโทรมาก็คุยได้เลย ประมาณตามนี้

http://vwthai.santeesuk.com/index.php?PHPSESSID=bda0f501e903bcab791dec12dcee6bf0&topic=51313.0

ไม่ต้องปล่อยมือจากรถ ไม่อันตราย

พอวางสาย ก็เข้าโหมดกล้องวืดีโอหรือโหมดนำทางอัตโนมัติ

แต่ตอนลงจากรถ อย่าลืมถอดเอาไปด้วยนะครับ

ไม่งั้นพอมีคนโทร จะหาว่าเราหยิ่ง โทรมาไม่ยอมพูดด้วย อิอิ  ;D

ชาร์ลี

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 01:26:36 pm »
    กล้องของผมมันติดรถมาจากศูนย์

มันก็มีประโยชน์ดีสำหรับรถใหญ่ T5 เวลาเข้าเกียร์ถอยมันก็ตัดให้เห็นท้ายรถว่ามีอะไรขวางอยู่บ้าง

ส่วนคุณภาพกับราคามันสัมพันธ์กัน กล้องที่เป็นเลนซ์กระจก CCD ซึ่งคุณภาพดีกว่า ก็ราคาสูงกว่าเลนซ์พลาสติกธรรมดาซึ่งได้รับนิยมเรื่องราคาถูก

เวลาต่อสายก็ต้องเลือกเอาว่า จอปัจจุบันเราเป็นวิทยุDVDธรรมดา หรือ เป็นแบบGPS ซึ่งหัวเสียบเข้าตัวจอมันไม่เหมือนกัน ต้องดูให้ดีบอกคนขายให้ถูกต้อง ถ้าจะมาต่อเอง

ปัจจุบันก็มีแบบกล้องที่เป็น wireless ไม่ต้องเดินสายมาหน้าจอ แต่ไม่อยากแนะนำเพราะใช้ไประยหนึ่งก็จะมีปัญหาเรื่องสัญญาณ เอาแบบลากสายมาจากท้ายรถเลยดีกว่า

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:36:01 pm »
    น่ากลัวคุณชาร์ลีหมายถึงกล้องสำหรับติดมองด้านหลังรถเวลาจะถอย แต่ของผมหมายถึงกล้องสำหรับมองด้านหน้ารถอ่ะครับ ฮิ ฮิ  ก็กล้องที่เค้าโฆษณาให้ติดไว้แถวๆ หลังกระจกมองหลัง เพื่อบันทึกเหตุการณ์หรืออุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นในขณะที่เราขับรถน่ะครับ อาจใช้เป็นหลักฐานแบบไม่ต้องเถียงกัน ใครผิดใครถูกครับ หรือใช้เถียงตำรวจจราจร ฯลฯ เห็นมีขายกันหลายแบบหลายราคา เลยอยากขอความรู้ว่า ควรเลือกอย่างไรดีครับ อย่างไหนดีไม่ดีครับ

ชาร์ลี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 03:03:22 pm »
    ขอประทานโทษที่อ่านไม่เคลียร์

ผมไม่มีใช้กล้องแบบที่ท่านว่า หน้ารถก็มีแต่ตัวจับสัญญาณเรดาร์ตำรวจ เพราะว่าผมเท้าหนักยกไม่ค่อยขึ้น

หะมู

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 11:54:55 pm »
    งั้นถามคุณชาร์ลีเลยว่าที่ใช้อยู่ยี่ห้ออะไรครับ สนนราคาประมาณเท่าไร (แอนตี้เรด้าน่ะครับ) เพราะผมก็สนใจอยู่เหมือนกัน  แต่เพื่อนผมบอกว่าเค้าเคยซื้อจากอเมริกามาติด ใหม่ๆ ก็โอเค รอดปลอดภัยจากตั๋วทางหลวง แต่มีหนหนึ่งโดนจนได้ มันก็เถียงคอเป็นเอ็นว่าไม่มีทาง แต่ทล.เค้ามีใบมายืนยัน ปรากฏว่าโดนยิงมาจากหลังรถ เพื่อนผมมันเลยบอกว่าเดี๋ยวนี้ติดเฉพาะข้างหน้าไม่ได้แล้ว ต้องหามาติดข้างหลังอีกตัวจะได้ชัวร์ ฮิ ฮิ อันนี้เล่าสู่กันฟังนะครับ แต่ก็สนใจอยู่เหมือนกัน เท้าผมไม่หนักแต่เห็นเดี๋ยวนี้พวกชอบมาซุ่มส่องตามมุมทางด่วนเรื่อยเลย หุ หุ

ชาร์ลี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 08:56:52 am »
    ยี่ห้อ whistler รุ่น Pro 68 se

หิ้วมาจากเมกา เกือบร้อยเหรียญ จำราคาแน่นอนไม่ได้ ไม่แน่ใจว่า มีตัวแทนในเมืองไทยหรือเปล่า

มันก็ฟ้องหมดครับ ไม่ว่ากล้องจะเป็นกล้องแบบใหม่บนบูรพาวิถีที่แพนตามหลังถ่ายรูปด้านหลัง หรือแบบเก่าที่ตำรวจตั้งด่านยิงเลเซอร์ แต่ถ้าวันนั้นโชคร้าย โดยเป็นคนแรก อันนี้รอดยาก เพราะไม่มีสัญญาณเรดาร์มาเตือนก่อน แต่ถ้าตั้งด่านแล้วมีรถคันหน้าเราถูกยิง อย่างนี้มันร้องลั่นเลย

ปัญหาที่ไม่น่ารักของเจ้าเครื่องนี้ เวลาเจอร้านเซเว่นที่ไหน มันร้องบอกหมด สรุปว่าร้องตลอดเส้นทางในตัวเมือง เพราะมีร้านเซเว่นทุกซอย ปิดครับ เอาไว้เวลาขึ้นทางด่วนหรือวิ่งทางไกล

คนใช้vw

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 11:19:19 am »
    บนทางด่วนตอนนี้จะมีจับความเร็วทุกวัน 2 จุด คือ
    1.สายรามอินทรา-อาจณรงค์ จะยิงประมาณเลยทางลงพัฒนาการมาหน่อย แล้วแจ้งทาง ว.บอก สี รุ่น ทะเบียน จับที่ด่านอาจณรงค์
    2.จากแจ้งวัฒนะ-ประชาชื่น จะยิงแถวขึ้นงามวงวานศ์ แล้วแจ้ง ว. ให้จับที่ประชาชื่นขาเข้า
    เวลาที่ตั้งประมาณ 10.00-12.00 น. ทุกวัน 
    นี่ความลับทางราชการนะ แต่เห็นเป็นชาว vwด้วยกัน  จึงเรียนมาเพื่อทราบ 

หะมู

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 11:28:18 am »
    ว้าว ขอบคุณคุณคนใช้vw ครับ จะเก็บไว้ครับ (ยังไงก็ระวังตัวด้วยครับ พักนี้ใครเอาข้อมูลมาแฉมักจะโดนย้าย หุ หุ) ดูจากเวลาแล้วก็บอกได้เลยว่า เป็นธรรมชาติจราจรไทย ก้อพวกเล่นไปนั่งกลางแจ้งยังงั้นพอเที่ยงก็ไม่เอาแล้ว เผ่นไปหาที่ตีสนุ๊กดีก่า เห็นแล้วบางทีก็รู้สึกทุเรศ อย่างอื่นทำได้มากมายเรื่องนี้ต้องใช้คนมาคอยนั่งดู แล้วตอนท้ายก็ค่อยๆ เฟดไปตามฟอร์ม

Sunny7855

• Newbie
    • *
      • sbo
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 05:10:14 pm »
    ข้อมูลดีมากเลย