• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ Heat Sink และวางตำแหน่ง Coil ใหม่ ให้ Vento หมดปัญหากวนใจ  (อ่าน 515 ครั้ง)

หัดจับ

• บุคคลทั่วไป
    ผมเป็นคนนึ่งที่มีปัญหากวนใจเรื่อง Coil ในรถ Vento จึงจัดการแปลงใส่ Heat Sink ให้กับ Coil และวางตำแหน่งใหม่ โดยนำ Coil ที่ติด Heat Sink เรียบร้อย ไปไว้นอกห้องเครื่องตรงบริเวณช่องว่างใต้กระจกหน้ารถ ติดกับหม้อกรองอากาศ (กรองแอร์) ลงทุนไม่กี่ร้อยบาท (Heat Sink 200 บาท, สายไฟ Coil ยาว 2 ฟุต 140 บาท, อุปกรณ์จุกจิกอีกไม่น่าเกิน 300 บาท) ทดลองวิ่งแล้วรู้สึกว่า ความร้อนลดลงทันตาเห็น ซึ่งคิดว่ามาจากความร้อนในห้องเครื่องไม่ถึง, Sink อลูมิเนียมที่ใหญ่พร้อมพัดลมตัวใหญ่ระบาย
    [ 4 ก.ค. 2005 , 18:26:25 น

เอก VW-Thai

ถือเป็นD I Y อีกแบบนะครับ
    ถ้าไม่เป็นการรบกวน นำรูปมาลงให้เพื่อนๆดูกันหน่อยนะครับ

4 ก.ค. 2005 , 19:00:29 น

Passat 95

ไม่เข้าใจ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อย
    - coilที่ว่าคือcoilที่จ่ายไฟแรงดันสูงเข้าหัวเทียนใช่ไหม
    - ปัญหากวนใจคืออะไร อาการเป็นอย่างไร
    - อุปกรณ์ในห้องเครื่องน่าจะออกแบบมาให้ทนความร้อนได้สูง ทำไมถึงมีปัญหา
    งงงงงง ช่วยpostรูปอย่างที่คุณเอกว่า ก็จะเป็นการดีมาก

5 ก.ค. 2005 , 00:50:36 น

pop

รู้สึกพี่ไก่ จะเคยทำDIY postลงทีนึงแล้วมั้งครับถ้าจำไม่ผิด
    5 ก.ค. 2005 , 02:53:36 น

หัดจับ

* กวนใจที่ผมเจอคือ พอเวลาขับ ๆ ไปพอมีความร้อนสักระดับหนึ่ง จะเกิดอาการรอบสวิง เครื่องก็ดับ หรือ บางครั้งเวลาเหยียบคันเร่ง เครื่องจะกระตุก สาเหตุเกิดจากอาการ Coil มีปัญหาครับ
    * การดัดแปลงของผมคือ นำ Heat Sink ของ CPU P4 มาติดกับ Sink เดิม โดยใช้ซีรีโคนและน็อตยึดให้ติดกับตัวเดิมให้แน่น ในตัว Heat Sink จะมีพัดลมขนาด 2 นิ้ว เป่าระบายอีกตัว
    * และได้ย้ายตำแหน่งการวางของ Coil เดิมซึ่งอยู่บริเวณ หม้อพักน้ำ ซึ่งมีความร้อนสูง โดยได้ทำขายึดและนำไปวางไว้ช่องว่างใต้กระจกบริเวรติดกับ กรองแอร์ และ กล่อง ซึ่งต้องเปลี่ยนสาย Coil ให้ยาวขึ้น เพื่อไปจ่ายไฟให้จานจ่าย และต่อสายไฟเข้า Coil ใหม่ครับ
    * ไม่รู้วิธี Post รูป ครับ

5 ก.ค. 2005 , 14:49:59 น

เอก VW-Thai

ถ้าอย่างนั้นเวลามีmeeting VW-Thai
    ก็แวะมาให้เพื่อนๆได้ดู D I  Y ที่ได้ทำไปแล้วกันหน่อยนะครับ
    ว่าแต่ว่า จุดติดตั้งบริเวณใต้กระจก บริเวณดังกล่าว เวลาฝนตกหนักๆ มีสาดเข้าไปโดนหรือเปล่าครับ ?
    หรือพวกความชื้นจากน้ำฝนต่างๆ??

:-)

6 ก.ค. 2005 , 06:49:32 น

หัดจับ

เรื่องฝนตอนแรกผมก็กังวลเช่นกัน แต่ได้ลองขับตอนที่ฝนตกมาแล้ว 2-3 ครั้งแล้ว และได้ทดลองโดยการฉีดน้ำที่กระจก แล้วให้ไหลลงมา ผลปรากฏว่าไม่มีปัญหาครับ
    6 ก.ค. 2005 , 13:31:16 น

ภัทร์

รบกวนลงเบอร์ติดต่อได้ไหม่ครับอยากขอคำปรึกษา

6 ก.ค. 2005 , 13:42:10 น

Passat 95

สมควรหาอุปกรณ์กันน้ำฝนให้คอยล์ในตำแหน่งนั้น เหมือนกับมอเตอร์ปัดน้ำฝนที่อยู่ในช่องว่างใต้กระจกด้วยกัน ป้องกันไว้ก่อนดีกว่า
    7 ก.ค. 2005 , 00:16:54 น