• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งซื้อVW Golf '96 คันแรก ขอความช่วยเหลือด้วยครับ.  (อ่าน 1512 ครั้ง)

เบิ้ม -

• บุคคลทั่วไป
    ผมเพิ่งซื้อ VW Golf'96 1800cc.เกียรEอโต มีABS แต่ไม่มีAirbag ใช้มาแล้ว 96,000 Km, อยากทราบวิธีบำรุงรักษาครับ  ที่ทำไปแล้วมีเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+ไส้กรองเท่านั้น
    1.ทราบว่ารถรุ่นนี้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+ไส้กรองทุก 15000 กม. ใช่มัEครับ (น้ำมันธรรมดา 20w-50)
    2.อยากจะเปลี่ยนสายพานทั้งหมด ไม่ทราบว่ามีกี่เส้น และควรจะเปลี่ยนลูกรอกสายพานอะไรบ้าง(ลูกรอกสายพานราวลิ้นมีกี่อันที่ต้องเปลี่ยน)
    3.การเปลี่ยนน้ำมันเกียรออโตควรจะเข้าศูนยEVW หรือไมE(รุ่นไม่มีที่วัดภายนอก)
    4.น้ำมันเพาเวอรEละน้ำมันเบรคควรเปลี่ยนเมื่อไหรE
    5.ผ้าเบรคยังหนาดีแต่รู้สึกว่าต้องออกแรงเหยียบมากจึงจะหยุดดี ไม่ทราบว่าปกติหรือไมEและควรจะทำอะไรดีให้เบาขึ้น
    6.รถรุ่นนี้มีข้อควรระวังอะไรบ้าง
      สุดท้ายนี้ผมอ่านข้อความในเวบนี้เกือบทั้งหมด รู้สึกว่าได้ประโยชนEีมากครับ ให้ความรู้และสาระอย่างดี มีหลายอย่างที่ไม่เคยรู้มาก่อนเกี่ยวกับVW และไม่ทราบว่าผมจะหาสติกเกอรEW Thaiได้จากที่ไหนครับ

[ 10 พ.ย. 2543 , 19:17:49 น

เอก

ขอบคุณคุณเบิ้มที่แวะเข้ามาและติดตามอ่านในกระทูE
    รวมทั้งหน้าต่างๆของเวปVW Thai นะครับ
    สำหรับคำถามด้านบน ผมขอตอบในข้อ 1 , ข้อ 3 และ ข้อ4 นะครับ
    ส่วนข้ออื่นให้ท่านที่ใช้รถรุ่นนี้มาตอบในรายละเอียดครับ

ข้อหนึ่ง ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและไส้กรองที่ระยะ 15000 ครับ
    ถ้าจะย่นระยะเวลาการเปลี่ยนถ่ายมาเป็น 10000 ก็ได้ครับ
    น้ำมันเครื่องที่แนะนำ ควรใช้น้ำมันเครื่องเกรด API : SJ
    ทีนี้จะเลือก SAE แบบใด และ สูตรใด คงต้องพิจารณาว่า เครื่องยนตEีสภาพเป็นอย่างไร , มีอาการกินน้ำมันเครื่องหรือไมE? มีควันขาวออกทางท่อไอเสียหรือไมE? หากไม่มีสิ่งผิดปรกติใดE
    สามารถเลือกใช้น้ำมันที่มีความข้นใส ต่ำไดE
    เช่น 5W - 30 หรือ 10W-40
    หรือ จะเลือกใช้แบบเดิมคือ แบบ 20W-50 ก็ไม่ผิดกติกาแต่ประการใด

ตามความคิดของผม ผมคิดว่า เบอรE้ายที่ลงท้ายด้วยเลข 40 น่าจะเหมาะสมนะครับ

ทีนี้จะเลือกใช้ทั้งแบบ สังเคราะหE, กึ่งสังเคราะหE
    หรือแบบธรรมดาได้ตามอัธยาศัย ผมว่ากึ่งสังเคราะปัจจุบันราคาไม่แพงนัก ผมว่าน่าใช้ครับ ส่วนแบบสังเคราะหE็มีหลายยี่ห้อที่ราคาปานกลางไม่แพงมาก ก็น่าจะลองพิจารณาดูเช่นกัน

เดีEวนี้ราคาไส้กรองเครื่อง เบิกห้างลูกหนึ่งก็ไม่แพงแล้วนะครับ
    น่าจะเปลี่ยนไส้กรองทุกครั้งที่ถ่ายน้ำมันเครื่องนะครับ

ข้อ3 การเปลี่ยนน้ำมันเกียรEัตโนมัติไม่จำเป็นต้องทำที่ศูนยE ก็ได้ครับ
    หาช่างที่ชำนาญในรถโฟลEฯ ให้เป็นคนดูแลให้ก็ได้ครับ
    ส่วนสเป็คน้ำมันเกียรEอโต้นั้น จำเป็นต้องใช้ของโฟลEเพียงอย่างเดียวครับ

ข้อ4 น้ำมันเบรคนั้นถ้าเป็นไปได้น่าจะเปลี่ยนถ่ายทุกปี หรือ อย่างน้อยที่สุดสองปีต่อหนึ่งครับ สำหรับน้ำมันพวงมาลัยเพาวเวอรE็เช่นกันครับ
    ทุกปี หรือ อย่างช้าที่สุดสองปีต่อหนึ่งครั้ง

รอซักพักนะครับ เดีEวจะมีเพื่อนๆมาช่วยกันต่อ
    ขอบคุณครับ

11 พ.ย. 2543 , 00:24:54 น

เบิ้ม

ขอบคุณมากครับคุณเอก สำหรับคำแนะนำที่มีค่าและเป็นคนแรกในการตอบให้ผม
    เดีEวผมจะรอท่านอื่นต่อไปนะครับ

11 พ.ย. 2543 , 06:40:08 น

แผน

1.สายพานรถคันนี้มี3เส้น ลูกลอก3ตัวครับ ถ้าอยากประหยัดดก็ไปซื้อที่วรจักรหรือบรรทัดทอง(ควรเปลี่ยน)
    2.น๚๎มันพาวเวอรEน๚๎มันเบรคก็ควรที่จะเปลี่ยนได้แล้ว
    3.ผ้าเบรคลองใช้ของLucasดูซิครับนิ่มดี
    4.1ข้อควรระวังรุ่นนี้ก็มีเรื่องท่อยางต่างๆกรอบเร็วไหนๆจะเปลี่ยนพวกน๚๎มันต่างๆแล้วควรเปลี่ยนท่อน๚๎หน้า หลัง ท่อน๚๎มันใต้หัวฉีดด้วยเพราะรถแฟนผมมันเคยแตก น๚๎มันเบนซินรั่ว แล้ว เคยควันขมองกลางสี่แยกทีนืง
    4.2การเปลี่ยนน๚๎มันเกียรEวรเปลี่ยนทีE0000 พร้อมเปลี่ยนกรองเกียรE้วย
    4.3ควรเติมน๚๎มันเชลลEพราะยี่ห้ออื่นมันจะกัดดฐานรองหัวฉีดพัง
    4.5ระวังศูนยEลอกนะครับ
    ขอให้สนุกกับการขับโฟลEนะครับ คราวนี้ค่าซ่อมอาจแพงแต่น่าที่ใช้ได้ไปอีกนาน

11 พ.ย. 2543 , 08:55:29 น

ฉาง

เติม ปตท หรือ jet ได้ครับ ของผมเติม 3-4 ยี่ห้อนีEไม่พังครับ 6x,xxx กว่า กม.แล้วครับ
    น้ำมันเครื่อง ผมว่าเมืองไทยใช้เกรดที่มีเลข 40 อยู่ด้วยดีกว่านะครับ หมื่นเปลี่ยนก็เข้าท่าดี ผมว่าหมื่นห้ามันนานไป แต่ในคู่มือเขียนใวE5000 ครับ ของ opel ก็เหมือนกัน คิดว่าไม่น่าจะเป็นอะไร เพราะ technology ไปไกลแล้วครับ honda เขาเปลี่ยนทีE10000 กม.มาตั้งนานแล้ว vw กE่าจะเป็นทีE5000 ได้นะครับ  .....
    แต่ผมใขEsemi synthetic ก็เปลี่ยนทีE10000 ครับพร้อมใส้กรอง เป็นโรคจิตครับเวลาถนนโล่ง (โล่งจริงE ชอบดูเข็มวัดรอบไปอยู่แถวE5XXX rpm...... ลองเปลี่ยนเองดูสิครับ ประหยัดและสนุกดีด้วย...

11 พ.ย. 2543 , 12:13:37 น

เบิ้ม

คุณแผนครับ
    1.ลูกรอก3ตัวเมื่อเปลี่ยนแล้วจะมีอายุการใช้งานนานประมาณเท่าไหร่ครับ
    2.ถ้าผมชอบใช้รอบเครื่องสูงๆอยู่ตลอดเวลาไม่ทราบว่าเครื่องยนตEWจะทนokไหมครับ เพราะเคยได้ยินเพื่อนที่ใช้VWเต่าอยูEบอกว่าเวลาออกต่างจังหวัดห้ามกดแชEเดีEวเครื่องจะกระจายก่อน หรือห้ามเฉพาะAircooled ผมขับไปกลับกทม. ชลบุรีเกือบทุกวัน  
    3.ควรจะล้างหม้อน้ำและเติมน้ำยาหล่อเย็นด้วยหรือเปล่าครับ ของเก่าตอนนี้เป็นน้ำเปล่าธรรมดา กระปุกพักน้ำเหลืองมากไม่แน่ใจว่าสาเหตุจากสนิมหรือไมE/font>
    11 พ.ย. 2543 , 20:18:04 น

แผน

โทษทีครับจิงๆมีลูกลอก2ตัวคือลูกลอกสายพานรวมกับลูกลอกสายพามไทมEิ่ง ส่วนชอบอัดรอบสูงEอัดได้เลยครับไม่กระจายหรอกครับ สุดท้ายเรื่องน๚๎หม้อน๚๎ก็น่าจะเปลี่ยนครับท๚๎ซะทีเดียวเลย :-)
    11 พ.ย. 2543 , 21:09:47 น

golf

รถมันทนมากครับ... ผมอัดบนทางด่วนทุกวันไม่เห็นเป็นไรเลย....แต่มีอย่างหนึ่งไปก่อนทุกที...
    .....ก็เงินในกระเปEสิครับ....ผมเติมเต็มถังเกือบ 50 ลิตร..วิ่งไดE250 กม เอง...
    ผมใชEvw golf 1.8..ปี 96...

21 ก.พ. 2544 , 19:06:14 น