• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอาเต่าไปเที่ยวต่างจังหวัด  (อ่าน 1008 ครั้ง)

คนเมืองหลวง

• บุคคลทั่วไป
    เป็นคนกรุงเทพโยกำเหนิดครับ    ปกติขับรถเต่าอยูแต่ในเมืองหลวง   เวลาจะไปต่างจังหวัดจะใช้รถญี่ปุ่น (ยืมของน้องมาใชE
        ตั้งใจว่าอาทิตยEี้จะลองขับรถเต่าไปจังหวัดเพชรบูรณE(ประมาณ  343 กม.)
    มีความรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจในรถเต่านัก   โดย
    ปกติที่ขับอยู่ในกรุงเทพไม่เคยมีป๚ษหาแต่อย่างใด   คราวนีค่อนข้างขับเป็นระยะทางไกลเลยกลัวว่าจะมีปัญหา    จึงอยากจะขอคำแนะนำจากผู้ขับรถเต่าที่ขับไปต่างจังหว้ด
    ได้ให้แนะนำ  ว่าจะต้องปฏิบัติหรือเตรียมการ
    อย่างไร  เพื่อจะได้เกิดความมั่นใจยิ่งขึ้น

[ 28 พ.ค. 2547 , 12:13:36 น

wut

RE: จะเอาเต่าไปเที่ยวต่างจังหวัด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เตรียมรถทางไกลหรือครับ
    สำหรับผม ผมเข้าไปหาช่างที่ทำอยู่ประจำก่อน บอกช่างว่าจะขับออกตจว. ให้ดูเครื่อง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค เบรค สายคลัช เบรค ลมยาง แบตเตอรี่และที่จำเป็นเครื่องมือติดรถครับ อันที่ใช้บ่อยๆกEที่ถอดล้อรถ ยางอะไหล่ครับเมคชัวรEับช่างว่าไม่มีปัญหา ช่างเขารู้เอง
    ก่อนออกเดินทางจะล้างรถให้สะอาด เพื่อให้ใครๆเห็นจะได้ดูสวยงาม เพราะไม่ค่อยจะมีรถเต่าวิ่งทางไกลตัวเดียว ตามทางหลวงให้เห็นบ่อยนัก
    เติมน้ำมันแต่เช้าตรู่เลย วิ่งตลอดทางใช้ความเร็วประมาณ 80-100 ตอนขับจะผ่อนคันเร่งสลับกับเร่งบ้าง เพื่อไม่ให้สายคันเร่งมันยืด และเท้าเมื่อย เปิดกระจกรับลม ตลอดทางเลยครับ
    ขับเรื่อยไปจนถึงเชียงใหม่เลยครับ ที่สำคัญ แวะพักคนด้วยครับ เต่าเค้าอึดอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัว และให้เดินทางปลอดภัยครับ
    แวะถ่ายรูปเอามาลงเว็บด้วยนะครับ เพชรบูรณEน้าฝน chill out น่าดูเลย

28 พ.ค. 2547 , 13:56:53 น

www.vwshowtime.com

RE: จะเอาเต่าไปเที่ยวต่างจังหวัด
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เตรียมมือถืออย่างเดียวพอครับ

มีอะไรโทรคุยกับช่างเลย....แต่ก่อนออกเดินทางกEตรวจสภาพสักครั้งกับอู่ที่ไว้ใจได้จะดีกว่าครับ

28 พ.ค. 2547 , 14:25:25 น

วินิจ(หัวแตงโมฯ)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ประสบการณEมเมื่อปีที่แล้ว ไปซื้อเต่าจาก กทม. เจ้าของเดิมบอกเครื่องดี ขับทุกวัน เคยไปอุบลมาหลายครั้งแล้ว หลังจากดูสภาพแล้วก็ขับขึ้นขอนแก่นรวดเดียวเลย ไม่มีปัญหาอะไร ความเร็ว 90-100 ขอให้โชคดีและสนุกครับ
    28 พ.ค. 2547 , 14:30:24 น

nat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขับเต่าตามเส้นทางบนภูเขา สนุกมากครับ
    แต่ควรตรวจสภาพเบรคให้ดี และใช้เกียรEห้เหมาะกับความลาดชัน นะครับ

28 พ.ค. 2547 , 23:58:07 น

U2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เคยเอาขึ้นไปถึงเชียงใหม่มาแล้ว ทางช่วงลำปาง เชียงใหม่เป็นทางโค้งที่มันมาก ต้องยอมรับว่าช่วงล่างมันหนึบ จริงEสาดได้เต็มEแต่ยางต้องดีนะ
    29 พ.ค. 2547 , 17:18:11 น

ธวัฒนE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เต่าเบรคแตกบนเขาใหญEขาลง  รู้สึกว่าเบรคไม่ค่อยอยูEแต่ไม่ลื่นนะ ก็ไม่ได้เอะใจ โชคดีรอดมาไดEไม่มีปัญหาอะไรเลย กว่าจะรู้ว่าเบรคแตก ก็ถึงสระบุรีแล้ว น้ำมันเบรคเกลี้ยงเลยคับ ขอบคุณ คุณเต่า คิดถึงมาก กจ 3138 เพิ่งขายไปปีที่แล้ว อยากได้โฟลEมาขับอีกจังคับ ใครขายช่วยบอกด้วยตอนนี้อยากได้ตูEกระบะ หน้าV คับ
    4 มิ.ย. 2547 , 16:43:15 น