• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์เต่าที่เริ่มเสือมสภาพจะมีอาการอย่างไร  (อ่าน 296 ครั้ง)

เต่าตาหวาน

• บุคคลทั่วไป
                         อยากทราบอาการของเกียร์รถ
                        เต่าที่กำลังเริ่มเสื่อมสภาพจะมีอาการอย่างไรครับ
    สองสามวันมานี้ผมสังเกตุว่าเวลาผมจะเฃ้าเกียร์ 1 ค่อนข้างเข้าลำบาก
    ต้องโยกอยู่หลายครั้งจึงเข้าไดัแต่ถ้าเข้าเกิยร์ 2เพือ่ออกรถสามารถเข้าได้ไม่มีปัญหา
                         ไม่ทราบว่าอาการที่ผมเล่ามา
    เป็นอาการหนึ่งที่เตือนให้เรารู้ว่าเกียร์เริ่ม
    เสือมใช่หรือไม่
    หากจะต้องเปลียนหรือซ่อมเกียร์แล้วค่าใชัจ่ายประมาณสักเท่าใดครับ

บอกให้เราทราบว่า

[ 17 พ.ค. 2547 , 20:06:37 น

พอร์ทคู่

ก่อนอืนลองเช็คระบบการเข้าเกียร์ ซึ่งมีอยู่2ส่วน
    1ระบบการเข้าเกียร์ของด้ามเกียร์ปกติหรือไม่ การปรับตั้งหรือบูชปกติไหม
    2ระบบครัชเป็นตัวเปิดปิดการส่งกำลังจากเครื่องไปห้องเกียร์ปกติหรือไม่ จานกดครัช ผ้าครัชปกติไหม
       ถ้าทั้งสองรายการปกติ ก็น่าจะมาจากห้องเกียร์ ซึ่งเป็นไปได้ว่าเฟืองเกียร์สึกหรอ เฟืองท้ายสึกหรอ
    ยังไงก็ตามแนะนำให้รีบไปพบช่างก่อนที่จะเสียหายมากกว่านี้ครับ
     ส่วนค่าใช้จ่ายเริ่มตั้งแต่100-10000บาท ถ้าแค่ปรับตั้งแล้วหายไปจนถึงเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ครับ

17 พ.ค. 2547 , 21:55:58 น

Vintage Volkswagen

อาการเสื่อมของเกียร์เต่า ที่เป็นกันก็คือ เกี่ยร์ที่ใส่วิ่งๆอยู่ จะเด้งกลับมาหาเกียร์ว่าง
    ถ้าจะเปลี่ยนยกลูก มีราคาประมาณ หนึ่งหมื่นบาทครับ ถูกแพง แล้วแต่ว่า เกียร์รหัสอะไร
    เกียร์เข้ายาก คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับห้องเกียร์ครับ

18 พ.ค. 2547 , 00:05:36 น

vw69

เข้าเกียร์ยาก ลองเช็ค joint หรือที่ช่างเรียกว่ายอยน์ หรือตะกร้อตรงแกนส่งกำลังเกียร์ใต้เบาะหลังว่ามันเสื่อมสภาพหรือยัง เปลี่ยนใหม่ร้อยกว่าบาท
    20 พ.ค. 2547 , 12:29:51 น