• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: หวิดไปแล้ว  (อ่าน 3576 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    หวิดไปแล้ว
    « เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 01:11:47 am »
    แค่จะเล่าให้ฟังเป็นอุทาหรณ์นะครับ  วันนี้เองสดๆ ร้อนๆ ผมขับรถไปกับเพื่อน ๒ คน กลับจากทานข้าวเพราะเค้าไปใช้ชีวิตอยู่เมืองนอกนาน กำลังจะไปส่งที่บ้าน แวะเติมน้ำมันที่สี่พระยา เต็มถัง ธรรมดาผมเติม E20 แต่เพื่อนใจดีอยากตอบแทนชิงบอกเด็กว่าให้เติมพวกไนโตร 95 (เชลล์) ออกจากปั๊มก็ขับคุยกันมาเรื่อยๆ สังเกตุว่ามีกลิ่นเบ็นซินเข้ามาในรถตลอด มองดูกระจกข้าง เด็กปั๊มก็ปิดฝาเติมเรียบร้อยดี จากสี่พระยาขับข้ามสะพานสาทร มาลงถนนเจริญนคร ขับมาทางผ่านสี่แยกเชิงสะพานกรงเทพ เข้าราชบูรณะเลี้ยวเข้าถนนสุขสวัสดิ์ เพื่อไปส่งบ้านเพื่อนที่แถวทุ่งครุ กลิ่นน้ำมันก็ยังไม่หาย ขับไปมองกระจกไปเผื่อมีเพื่อนร่วมทางจะมองรถเราหรือชี้ว่ามีอะไรผิดปกติ (แบบว่าไม่เปลวไฟหรือควันประมาณนั้น) ก็ไม่มีปฏิกริยาอะไร มีแต่กลิ่นในรถ ตอนจะใกล้เลี้ยวเข้าถนนซอยสุขสวัสดิ์ ๗๐ เจ้าแช่อิ่มของผมก็เริ่มออกอาการ วิ่งสะอึก เหมือนไม่มีแรง ฟอดเป็นบางขณะ พยายามนึกไปว่ามันน่าจะเป็นอะไรหว่า ทีแรกคิดว่าครัชลื่น สงสัยเติมน้ำมันที่แรงกว่าของเดิมมั๊ง เลยพยศ ผลสุดท้ายเห็นท่าจะวิ่งไม่ไหวเลยจอดแอบกลางซอย เปิดฝากระโปรงดู โอ๊ยโหย๋ นอกจากกลิ่นน้ำมันหึ่งแล้วยังมีสายน้ำมันฉีดกระฉูดขึ้นมาแถวๆ กระปุกน้ำมันเบรกอีกด้วย วิ่งไปดับเครื่องแทบไม่ทัน ก้มดูใกล้ถึงเห็นว่าสายท่อน้ำมันที่เป็นสายยางต่อจากท่อไนล่อนแข็งมาจากถังน้ำมันด้านหลัง มันฉีกขาดแถวๆ เข็มขัดรัดตรงปลาย โอ้แม่จ้าว โชคดีมากๆ นึกถึงระยะทางที่ขับผ่านมาจากสี่พระยามาจนถึงกลางซอยสุขสวัสดิ์ ๗๐ ผมรอดจากไฟไหม้มาได้อย่างไร นึกแล้วสยองจริงๆ ครับ  บริเวณที่น้ำมันฉีดพุ่งนั้นมีแต่ของร้อนๆ ทั้งนั้น ไหนจะแดดร้อน อากาศไม่ต้องบอกร้อนมากๆ ในห้องเครื่องก็มีทั้งแนวหัวเทียน ข้างล่างก็มีท่อไปเสีย หูยนึกแล้วหนาวเลย อันที่จริงสายน้ำมันตรงนี้ (มีสองสายคู่กัน เส้นนึงเป็นสายน้ำมันเข้าหัวฉีด อีกเส้นไปสายไหลกลับ มีกล่องสี่เหลี่ยมยาวๆ บังอยู่) ผมก็ไม่ละเลยที่จะดูบ่อยนะครับ แต่มันก็ไม่มีท่าทีที่จะบอกว่ามันแก่แล้ว ตั้งใจว่าจะไปหาซื้อสายท่อยางมาทิ้งสำรองไว้ในรถ แต่จนแล้วจนรอดก็ลืมทุกที และแล้ววันนี้่ก็มาถึง โทรปรึกษาช่างแล้วต้องหาสายมาเปลี่ยน เลยจ้างแท๊กซี่ลากไปจอดไว้ที่บ้านเพื่อนก่อนกะว่าพรุ่งนี้ค่อยไปหาซื้อแถววรจักรมาเปลี่ยน บังเอิญน้องเพื่อนเค้ามีสายน้ำมันติดบ้านเลยกรุณาจัดการช่วยเปลี่ยนให้เลย (เค้าเป็นนายพลโทนะครับ แต่เก่งจริงๆ ท่านมีความสามารถมาก ทำได้่หมด มีเครื่องมือครบ ผมถามว่าทักษะนี้เพราะความชอบหรือไร ท่านบอกว่าโรงเรียนเตรียมทหารสอนมา งงเลยครับ) แต่ก็อยากเก็บเอาประสบการณ์วันนี้มาเล่าไว้ เพื่อเพื่อนๆ จะได้เริ่มมองว่าของมันเริ่มมีอาการหรือยัง คิดว่าถ้าสายยางมันเริ่มแข็งก็หาเปลี่ยนซะเถอะครับ ค่าท่อยางถูกกว่ารถไฟไหม้เยอะครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    Re: หวิดไปแล้ว
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 06:26:46 am »
    อ่านไปสยองไป
    อ่านรอบสองหนาวสันหลัง

โอ้แม่เจ้า น้ำมันเบนซินกับความร้อน

โชคดีมากพี่ท่าน พี่หะมูที่รัก โชคดีจริงๆ ขอคารวะ พี่ทำบุญมามาก ขออนุโมทนาบุญครับพี่

สายน้ำมันเก่า ที่ไม่ทนโซฮอลล์หรือทนได้ระดับหนึ่ง จัดการเปลี่ยนเถอะครับ เอาที่ดีที่สุดไปเลย

สน คลองสี่

• Full Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 07:27:30 pm »
    B4 ก็ด้วยนะครับพี่หะมู ตำแหน่งประมาณพี่ว่าน่ะครับก่อนเข้าท่อรางหัวฉีดและท่อทางกลับ เพราะอายุสายมันได้แล้ว สำหรับท่านใดที่ขับๆแล้วมีกลิ่นน้ำมันระวังด้วยนะครับ กลิ่นมันจะเหม็นต่างจากซีลปั๊มน้ำมันเปื่อยนะครับ  :)
    สน คลองสี่

โกเล็ก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 07:57:35 pm »
    โชคดีเสมอพี่ท่านของน้องๆ คนทำดีมีน้ำใจสิ่งศักร์สิทธ์ย่ิอมคุ้มครองทั้งเจ้าของและเจ้าแช่อิ่มที่รักเจ้าของสุด ดีใจจังคุณหมู

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 01:41:52 am »
    ขอบคุณครับที่แบ่งปันประสบการณ์ พรุ่งนี้ต้องไปตรวจดูคันของผมบ้าง ชักเสียวๆ เหมือนกัน

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 01:55:39 am »
    สืบเนื่องจากที่สายน้ำมันเก่าเปื่อย แม้จะได้สายใหม่เปลี่ยนแล้ว แต่ผมก็อดระแวงไม่ได้ แต่มันก็ไม่มีกลิ่นน้ำมันเข้ามาในรถอีกแล้ว แม้ว่านอกตัวรถจะมีกลิ่นหลงเหลือบ้าง เข้าใจว่าคงเนื่องจากน้ำมันที่มันฉีดรั่วออกมาเกือบหมดถังนั่นเอง วันต่อมาผมก็ดิ่งไปหาซื้อสายน้ำมันใหม่ทันที ผมว่าจะลองใช้สายของ Gates จากอเมริกาครับ ผมไปที่ร้านชัยชนะพานิชย์ ซึ่งเป็นร้านที่จำหน่ายสายน้ำมันยี่ห้อนี้ ร้านอยู่ใกล้แยกบ้านบาตร เยื้องๆ กับโรงเรียนสารพัดช่างของกทม. โทร. ๐๒-๒๒๓ ๐๑๖๕. ๐๒-๒๒๓ ๐๒๘๖ เป็นร้านเก่าๆ มืดทึมๆ มีอาเจ็กชื่อทองดีเฝ้าร้าน ใจดีครับ ผมเอาสายเก่าที่ขาดให้ดี ปรากฏว่าเป็นสายแบบ SAE30 R6 1/4" อาทองดีแกบอกว่าต้องใช้แบบ R9 ซึ่งทนกับแก๊สโซฮอล แล้วแกก็แย้งว่ารถผมน่าจะต้องใช้สายขนาดรู ๒ หุนครึ่ง ไม่ใช่ ๒ หุน (๑/๔") แบบสายเก่า ทีแรกผมก็คิดว่าจะใช้ขนาดเก่า แกบอกว่าจะใช้ก็ได้แต่มันจะคับ เวลาใส่สายไนลอนที่มาจากถังอาจจะแตกหักจากการใช้กำลังได้ (ที่ร้านแกมีท่อขนาดต่างๆ ไว้ลอง) ซึ่งผมก็เห็นว่าจริง เลยตัดสินใจซื้อขนาด ๒ หุนครึ่งอย่างที่แกว่า เพราะคิดว่าต่างกันนิดเดียวและอีกประการเราก็ใช้เข็มขัดรัดอยู่แล้วน่าจะใช้ได้ สายน้ำมันของเกทส์นี้่ขายเมตรละ ๖๔๐ บาท ลักษณะมีชั้นที่(เข้าใจว่าเป็นเชือกถัก) รองชั้นกลาง  สายเดิมยี่ห้อ TAKARA วัดของเดิมยาวเส้นละ ๖๐ ซ.ม. ทีแรกผมกะว่าจะซื้อสัก ๒ เมตรเพราะคิดว่าเค้าขายแบบเต็มเมตร แต่อาเจ็กแกบอกว่าตัดแค่ ๑.๕๐ เมตรก็ได้ ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เอาไว้เปลี่ยนแล้วหากมีปัญหาใช้ไม่ได้หรือไรจะมาเล่านะครับ

หะมู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 12:06:24 am »
    เพิ่มเติมครับ ตกลงขอยืนยันว่า สายน้ำมันที่ผมซื้อมาขนาด ๒ หุนครึ่ง ใช้ได้ครับ สวมเข้ากับท่อพลาสติกที่ลากมาจากปั้มด้านหลังได้ง่าย กว่าท่อขนาดเก่าของเดิมที่มีขนาด ๒ หุนครับ (๒ หุนก็ใส่ได้แต่ค่อนข้างลำบากกว่า ดันไปก็เกรงว่าจะทำให้ท่อพลาสติกเสียหาย)

ทีนี้ผมจัดการใส่สายของเกทส์เรียบร้อยแล้ว เพียงแต่เจอปัญหา (ที่ไม่ใช่เรื่องร้ายแรง) นิดหน่อย คือ เนื่องจากสายน้ำมันของเกทส์นี่มันค่อนข้างแข็งกว่าสายทั่วไป และผมตัดยาวเท่าของเก่า ทำใหท่อน้ำมันไหลกลับค่อนข้างหักเป็นมุมข้อศอก แทนที่จะโค้งเหมือนสายน้ำมันเข้า อาการที่เป็นตอนนี้คือ เวลาเราเหยียบคันเร่งรถก็วิ่งปกติดี แต่ถ้าเราถอนคันเร่งรถจะมีอาการเหมือนสะอึก ผมสงสัยว่าอาจจะเกิดจากการที่ท่อไหลกลับมันหักมุม การไหลของน้ำมันอาจจะไม่ลื่นพอ หรือเปล่าก็ไม่ทราบ ที่จริงก็ตั้งใจว่าจะจัดการตัดท่อที่หักมุมออกใหม่แต่ช่วงนี้มันร้อนมาก หาที่ร่มๆ ทำไม่ได้เลยทนใช้ไปก่อน

wut555

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:13:00 am »
    ตามความเข้าใจของผม ท่อยางใหญ่ขึ้นใส่ง่ายจริง ใช้งานได้จริงแต่ความดันในท่อน้ำมันที่มาจากปั้มลดลง เหมือนท่อน้ำถ้าเล็กก็จะไหลแรงถ้าใหญ่ก็จะไหลช้าถ้าแรงดันเท่าเดิมครับ

ชาร์ลี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:36:53 am »
    ดีใจด้วยครับ ที่ไม่มีอุบัติเหตุ

ขอแจมด้วยนิดเดียวเอง เรื่องสายน้ำมัน R9 ที่ร้านแนะนำ มันเป็นสเปคสำหรับแก๊สโซฮอลโดยเฉพาะครับ ถ้าเป็นยี่ห้อ Gates ใช้ลืมไปเลย แต่ถ้ามันแพงไปยี่ห้อ NCR รุ่น R9 ทำในไทย เมตรละร้อยนิดๆ ใช้ได้หลายปีเหมือนกัน

แต่ถ้าเป็นสายน้ำมันที่จุ่มในปั๊มติ๊ก ต้อง R10 สถานเดียว แพงขึ้นไปอีก แต่ใช้ไม่ถึงฟุต

omaio

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 08:43:27 am »
    ดีใจด้วยครับที่คนไม่เป็นอะไร อ่านแล้วกลัวๆเลย

ฺB4+ธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 09:17:18 am »
    พระคุ้มครองครับพี่
    ....................สมาชิกทุกท่านตรวจสอบกันด้วยนะครับ
    ....................ของผมแก๊สรั่วเลยครับ.........เกือบแย่
    ....................ตรวจสอบอปกรณ์ต่อพ่วงอื่นด้วยนะครับ
    เช่นสายไฟ+power amp / รีเลย์ต่างๆที่ต่อพ่วงเองบางครั้งอาจชำรุดของผมสายไฟฟ้าหน้าต่อพ่วงเองเคยไหม้มาแล้ว....ลูกเมียขวัญเสียเลย.

Ming

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 03:17:43 pm »
    แตกบริเวณเดียวกับผมเลยครับ ขับกลับจากชลบุรี ไ้ด้กลิ่นน้ำมันตลอดทาง จริงแล้วต้องจอดดูครับแต่ผมอยู่บนทางด่วนเส้นบางนา-ตราดจอดลำบาก กลับบ้านเปิดดูแล้วตกใจมาก น้ำมันกับไฟใกล้กันแค่นี้ ผมว่าใครยังไม่เคยเปลี่ยนรีบจัดมาเลยครับ วันก่อนแถวปากซอยอุดมสุข พาสสาท B5.5 ไฟไหม้ทั้งคัน หวาดเสียวครับ