• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นไหมครับ? เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนอกศูนย์  (อ่าน 736 ครั้ง)

คาราเวล

• บุคคลทั่วไป
    ถ้าเราเปลี่ยนข้างนอกอู่ธรรมดา น้ำมันทั่วไปจะใช้ได้ไหมครับ
    ผมใช้คาราเวล ตู้ ตอนนี้ลูกปืนล้อหลังมีเสียงดัง คิดว่าแตก
    ต้องเข้าศูนย์โฟล์คโดยตรงหรือไม่ครับ..

[ 2 พ.ค. 2547 , 01:07:40 น

ช่างเหอะ

ปกติน้ำมันเครื่องใช้บริการถ่ายเปลี่ยนได้ในปั๊มน้ำมัน ร้านบริการถ่ายเปลียนน้ำมันเครื่อง และอู่ทั่วไปทั้งเล็กใหญ่ หรือทำเองก็ได้(ถ้าทำเป็น)
    แต่บางทีก็มีปัญหาที่เกิดจากคนทำไม่ระมัดระวัง(ทั้งๆที่ไม่ต้องใช้ความชำนาญ) ปัญหาที่เกิดบ่อยที่สุดคือเติมน้ำมันเครื่องเกิน เพราะไม่มีเวลารอให้น้ำมันเครื่องนอนก้นแล้วค่อยวัด แก้ด้วยการให้เติมแค่กลางขีดแล้วค่อยมาเช็คเองอีกครั้ง
    อยากแนะนำให้ไปใช้บริการอู่เล็กๆใกล้บ้าน จะได้มีโอกาสรู้จักช่างเผื่อไว้วันหลังมีปัญหาเล็กๆน้อยๆจะได้ไหว้วานกันได้ เราอาจจะต้องหาน้ำมันเครื่องกับกรองไปให้
    ลูกปืนล้อหลังช่างทั่วไปที่เป็นช่างซ่อมรถเป็นสามารถเปลี่ยนให้ได้ครับ ราคาถูกกว่าเข้าสูญ..เอ๊ยศูนย์แยะ แต่จะดีถูกใจหรือไม่คงแล้วแต่ช่างและวาสนา

2 พ.ค. 2547 , 11:07:22 น

a319

ผมว่าควรเปลี่ยนลูกปืนล้อก่อนดีกว่าครับ เปลี่ยนอู่นอกสําหรับ volk ดีกว่า
    3 พ.ค. 2547 , 00:15:45 น

คาราเวล

ขอบคุณครับ จะหาอู่ถอยบ้านครับ
    น้ำมันเครื่องนี่ ใช้อะไรดีครับ สำหรับรถโฟล์ค

3 พ.ค. 2547 , 23:37:44 น

วีระ

ผมใช้ผลิตภัณฑ์ของ ปตท. ( รถ Caravelle VR6 )
    เดิมใช้ semi-syn เปลี่ยนถ่ายตามระยะ
    ปีที่แล้ว ทำใจกล้าเปลี่ยนเป็นแบบธรรมดา 20w50 เพื่อลดค่าใช้จ่าย ก็ไม่พบปัญหาอะไร
    ตอนนี้ ( 160,000 กม. อายุ 7 ปี ) เปลี่ยนกลับไปใช้ semi-syn 10w40 เพื่อเปรียบเทียบ พบว่ากินน้ำมันเครื่องมากขึ้น (เติมบ่อย ทุก 1000 กม) และพบว่า ปตท.ดูเหมือนเลิกผลิต semi-syn แล้ว (ไม่มีขาย)
    เปลี่ยนครั้งต่อไปจะกลับไปใช้ 20w50 อีกครั้งครับ

7 พ.ค. 2547 , 01:45:09 น

โอ๋ Vento

...ผมซื้อน้ำมันเครื่องกับกรองมาเปลี่ยนเองที่บ้านครับ...
    6 มี.ค. 2550 , 07:03:05 น