• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการปะผุทั้งคัน เพราะเก่ามากแล้ว ประเมินราคาให้หน่อยครับ  (อ่าน 3443 ครั้ง)

miller31 -

• บุคคลทั่วไป
     คือ เต่า ผมเก่ามากแลวครับ
    ส่วนงบก็ต้องขอพ่อ เพราะคันนี้ใช้ด้วยกัน
    แต่ช่วงนี้มีเงินไม่มากนัก
    พ่อเลยไม่กล้าซ่อม
    พี่ชายผมบอกว่าประมาณ 60,000
    ยกกระดองทำใหม่เลย
    อยากทราบว่าราคานีEถูกหรือแพงครับ
    และถูกกว่านี้มีอีกไหมครับ

[ 14 ส.ค. 2546 , 14:57:23 น

ช่างหัดซ่อม...

เฉพาะค่ายกกระดองทำสีแห้งช้าก็คง 3 หมื่นขึ้น บวกค่าอะไหล่เฟอรEิเจอรEฯลฯ 6 หมื่นอาจจะไม่อยู่ด้วยซ้ำ
    คิดดูให้ดีก่อนทำ ถ้ามีเงินเหลือเฟือก็ทำไป มีเงินจำกัดก็เก็บเอาไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า
    รถเต่าเป็นของเล่นราคา(ค่าใช้จ่าย)แพง ไม่ใช่รถใช้งานในสภาพแวดล้อมปัจจุบัน เหมาะสำหรับคนที่มีกำลังทรัพยEเป็นรถคันที่สองเอาไว้ขับเล่นในโอกาสพิเศษมากกว่า

14 ส.ค. 2546 , 16:50:32 น

เต่าจอไขE

ขอบอกตามตรงว่าประเมินยากมากถ้าไม่ได้เห็นตัวรถสภาพของตัวรถที่จะต้องซ่อม และอะไหล่ที่จะต้องเปลี่ยนเมื่อมีการปะผุทำสีแล้ว ขึ้นอยู่กับความละเอียดที่ต้องการจะทำตัวรถด้วยมากกว่า มีตั้งแต่หมื่นไปจนถึงแสนก็ยังมีครับ ประเภททำถูกๆแต่ไม่ทนก็มีอย่างเช่นแค่เอากระดาษทรายลูบEไอ้ที่ผุๆก็ขัดนิดหน่อยแล้วเอาสีโป้วอุดแล้วก็ทำสีเลยดูแรกๆก็สวยดีใช้ซักปีสีก็ปูดทั้งคันต้องมาทำใหม่อีก จะบอกว่าอู่นึงทำถูกกว่าอีกอู่นึงก็พูดยากเพราะรายละเอียดในการทำของแต่ละอู่ไม่เท่ากัน แค่งานปะผุก็ทำให้ราคาต่างกันได้แล้วเช่นปะเฉพาะที่ผุกับ เคาะใหม่ทั้งชิ้น หรือเปลี่ยนเลยทั้งชิ้น ไหนจะเรื่องสีอีกถ้าจะลงไปในรายละเอียดคงจะยาวเป็นหน้าๆเลยครับ อย่างสีถ้าเป็นสีแห้งเร็วก็ราคานึงสีแห้งช้าก็อีกราคานึง แถมยังขึ้นอยู่กับยี่ห้อของสีอีก อย่างสีแห้งช้า(2k) ตราผึ้งเทียบกับสีตรานกแก้ว ราคาต่างกันอย่างกะฟ้ากับเหว(เวอรEปหน่อยมั้ง) ต้องถามตัวคุณเองครับว่าต้องการขนาดไหน ยังเคยคุยกับเพื่อนเลยว่าถ้าไม่ได้มีความผูกพันกับตัวรถมากอย่างเช่นเป็นรถของตระกูลหรือมรดกใช้มาตั้งแรกไม่อยากเปลี่ยนมือ ก็ให้ขายแล้วเอาเงินค่ารถ+ค่าทำสีปะผุไปซื้อรถที่เค้าทำสีปะผุยกกระดองแล้วจะคุ้มกว่า งบไม่บานปลาย ลองคิดดูดีๆนะครับ
    14 ส.ค. 2546 , 17:20:11 น

นกละเมอ

ขอแย้ง ช่างหัดซ่อม นิดนึงครับ...
    พอดีรถผมไม่ได้เอาไว้ขับเล่นเลยครับ เป็นรถใช้งาน และเป็นรถคันแรกในชีวิตที่ซื้อมาด้วยเงินตัวเอง ตอนอายุ 22 ตอนนี้อายุ 31 แล้ว มีลูก มีเมียก็ยังใช้คันเดิม ค่าใช้จ่าย หรือบำรุงรักษาก็ไม่ได้แพงกว่าพวกรถญี่ปุ่นทั่วไปครับ ยืนยันว่าจะใช้งานต่อไปครับ ผมคิดว่ายังมีประชาชนคนธรรมดา ข้าราชการ ครู จน Eที่ใช้รถเต่าตามต่างจังหวัดอีกเยอะครับ พอดีผมเกิด ตจว. ก็เลยเห็นมาเยอะครับ ครูบางคนใช้เต่าตั้งแต่หนุ่ม Eจนเกษียณ ก็ยังไม่ยอมขายใครเลยครับ...ทั้งที่มีเงินซื้อรถสมัยใหม่แล้ว

สำหรับคุณ Miller ผมว่างบประมาณขนาดนั้นน่าจะโอเคนะครับ ลองถามหลาย Eอู่ดู ถ้าของเราไม่ขาดยังเดิม Eคิดว่าน่าจะอยูEเพราะผมเห็นอู่ที่หัวหิน ทำเต่ามาหลายคันแล้ว ประมาณ 4 หมื่นครับ ยกกระดอง งานออกมาก็โอเค รวมตกแต่งภายใน + เดินไฟ ก็คงขาดเหลือไม่เท่าไหรEน่าจะทำได้นะครับ

14 ส.ค. 2546 , 18:16:50 น

ต.เต่า

เตรียมไว้สักหนี่งแสนบาทเถอะครับรถยิ่งรื้อยิ่งเจอที่ต้องซ่อมมากขึ้นจะไม่ทำก็ไม่ได้เวลาเอากระดองออกจะไม่ใช่งานสีอย่างเดียวหรอกครับ
    14 ส.ค. 2546 , 19:00:06 น

ช่างหัดซ่อม...

เรียนคุณนกละเมอ ด้วยความเคารพ
    ความเห็นของผมเป็นความเห็นที่ประเมินจากเจ้าของกระทู้ที่ว่า...
    "แต่ช่วงนี้มีเงินไม่มากนัก
    พ่อเลยไม่กล้าซ่อม"
    ด้วยเกรงว่าถ้าเจ้าของกระทู้ตัดสินใจผิดพลาด อาจจะกระทบเงินออมที่มีอยู่ไม่มากนัก สู้เก็บเงินเอาไว้ใช้ประโยชนEย่างอื่นดีกว่าที่จะมาจ่ายให้กับรถเต่าเพียงเพราะความนิยมของตลาดในฐานะของเล่นราคาแพง
    ส่วนคนที่ใช้งานรถเต่าแล้วไม่ยอมเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น ก็นับเป็นรสนิยมส่วนตัว ไม่ว่ากัน บางทีใช้อยู่คันเดียวไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่น การจะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นก็อาจตัดสินใจยาก
    เมื่อ 10 ปี ผมเองเคยซื้อเต่าปี 69 มาคันนึงจากเพือน(เขาขอร้องแกมบังคับ) 60,000 บาท ยกกระดองซ่อมสีแห้งช้า ทำนั่นทำนี่ยังไม่ทันยกเครื่องหมดค่าซ่อมไปอีก 60,000 กว่า ขับแล้วทรมาณกว่า VW Golf 1 ที่เคยใช้แยะ ก็เลยยกให้น้องแฟนไป
    ไม่ได้มีเจตนาลบหลูE..ครับ

14 ส.ค. 2546 , 20:40:11 น

หนูเต่า

ยังงัยก็จะให้กำลังใจคุณ miller นะคะ ถ้าคุณคิดว่ารักรถคันนี้จริงEก็พยายามเข้าไว้เหมือนหนูเต่างัย ไม่มีเงินก็ไม่ยอมขาย มีเงินก็ซ่อมก็เพราะรักมากงัย
    14 ส.ค. 2546 , 22:08:00 น

ตE65

ค่อยๆซ่อมไปดีกว่าครับ เอาที่่สำคัญๆก่อน
    รายละเอียดปลีกย่อยไม่ต้องเน้นมาก

14 ส.ค. 2546 , 23:45:50 น

miller31

คันนีEได้มาจากพ่อครับ พ่อมีคัน
    ป้ามีคัน
    น้ามีคันนึง
    พวงมาลับซ้านนำเข้ามาตั้งแต่ผมยังไม่เกิด
    เพื่อนพ่อชวนน้ากับป้าและพ่อผมทำธุรกิจ พอดีกำไร
    เพื่อนพ่อเห็นว่า ญาติของผมไม่มีรถใช้เลย สั่งซื้อมาใหE3 คัน (จริงก็คือแลกกับหุ้นที่ลงไปตอนแรก)

ปัจจุบันเหลือแค่คันเดียว
    คันของป้า ขายไปแล้วเนื่องจากตอนนั้นป้าเป็นเบาหวาน ต้องหาเงินรักษา
    ของน้านี่ขายไปไม่รู้เพราะอะไร
    ตอนนี้เหลือเพียงคัยเดียวครับ
    พวงมาลัยซ้าย สีขาว เก่าโทรม ไม่เคยคิดขาย
    แต่ยังไม่มีเงินพอซ่อม  
    ยังไงก็จะเก็บไวEถึงตอนนี้จะยังไม่แต่งงานแต่ก็กะไว้ว่า
    จะให้ลูกขับพาเหลนไปกินข้าว

14 ส.ค. 2546 , 23:47:17 น

คุณยาย

ยายอ่านซะเพลินเลย
    แย้งหน่อย ที่ว่า "ข้าราชการ ครู จนE นี่มันพิกลEนะ
    ยายเป็นข้าราชการ พ่อ-แม่ยายก็เป็นครู สะดุ้งเล็กน้อยน่ะ

แต่ไม่เป็นไร คงไม่ได้หมายความอย่างงั้นหรอกมั้ง ....'บาวแดง เชิดชูหัวใจ Volk ผู้ยิ่งใหญE

21 ส.ค. 2546 , 15:24:18 น

beetlethai

ต้องเอาไปให้อู่ตีราคาหลายๆทีEแล้วต้องเตรียมใจเรื่องงบบานปลาด้วย เพราะ จะต้องเปลี่ยนไรอีกหลายๆตังเลยถ้ายกกระดองแล้วเพราะบางอย่างประกอบกลับไม่ได้เปื่อยบ้างไรประมาณนีEขับให้ตีราคาหลายๆอู่แต่ให้อู่ดูให้ละเอียด เพราะเดีEวจะบานปลายเพราะอู่มักจะบอกต่ำๆให้ทำก่อนพอถลำไปแล้วกลับตัวยาก ทางที่ดี ทำสัญญาไปเลย ว่าจ่ายแค่นี้ได้แค่นีEดูจิว่าอู่ไหนจะรับบ้าง
    26 ส.ค. 2546 , 11:24:39 น

tita

อู่ประยุทธ ตรงข้ามสวนรื่น ทำแบบยกกระดอง เนีEบมาก เมื่อ 2 ปีที่แล้ว 55,000.- บาท เฉพาะทำสีอย่างเดียว ไม่รวมยางขอบกระจก และอะหลั่ยอื่นEจำเบอรEทรไม่ไดE/font>
    29 ส.ค. 2546 , 09:43:39 น

คนรักรถ

หาอู่ปะผุแถวแจ้งวัฒนะอ่ะครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ เอาแบบไม่ต้องเครมประกันนะครับ จาเอารถคันเก่าไปซ่อมครับ ไปดูมาเยอะแล้วเหมือนกันช่วยแนะนำทีคับ
    1 ต.ค. 2550 , 12:11:37 น

รับทำสีรถเล็ก  รถใหญ่  รถยนต์  อู่ทำสี   ใช้สีคุณภาพ สี2k ร้านทำสี ซ่อมสี ปะผุ
    สี 2k ร้านทำสี ซ่อมสี ปะผุ ขัดสี เคลือบสี แต่งสี เก็บสี รถยนต์ รถสวยขึ้นทันที งานดีมีฝีมือ รับประกันความพอใจ    สามารถนำรถมาตีราคาประเมินได้ ฟรีและประเมินราคาตามรูปถ่ายรถเพื่อสะดวกลุกค้า เพื่อประกอบการตัดสินใจก่อนจัดซ่อม  รับรถถึงที่ ส่งรถส่งที่
    งานละเอียด  ประกันความพอใช้   สีคุณภาพ  เร็วทันใจ  ด้วยคุณภาพ
    อู่พิมพาเซอร์วิส  อยู่ยาน อ.บางบัวทอง  ไทรน้อย  จ.นนทบุรี  
    อ.ชอบ     081-906-5549   087-307-3909     E.chobservice@gmail.com

21 ต.ค. 2552 , 14:07:04 น

รับทำสีรถเล็ก  รถใหญ่  รถยนต์  อู่ทำสี   ใช้สีคุณภาพ สี2k ร้านทำสี ซ่อมสี ปะผุ
    สี 2k ร้านทำสี ซ่อมสี ปะผุ ขัดสี เคลือบสี แต่งสี เก็บสี รถยนต์ รถสวยขึ้นทันที งานดีมีฝีมือ รับประกันความพอใจ    สามารถนำรถมาตีราคาประเมินได้ ฟรีและประเมินราคาตามรูปถ่ายรถเพื่อสะดวกลุกค้า เพื่อประกอบการตัดสินใจก่อนจัดซ่อม  รับรถถึงที่ ส่งรถส่งที่
    งานละเอียด  ประกันความพอใช้   สีคุณภาพ  เร็วทันใจ  ด้วยคุณภาพ
    อู่พิมพาเซอร์วิส  อยู่ยาน อ.บางบัวทอง  ไทรน้อย  จ.นนทบุรี  
    อ.ชอบ     081-906-5549   087-307-3909     E.chobservice@gmail.com

21 ต.ค. 2552 , 14:08:09 น