• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: บี5 ของผมแอร์เย็นฉ่ำ แต่พอออกไปฟังเสียงนอกรถ เสียงคอมดังกว่าเสียงเครื่องยนต์  (อ่าน 3391 ครั้ง)

nochick

• Jr. Member
    • **
    เข้ามากด Like  :)

อ้าว ไม่มีปุ่ม  ;D

kfz

• บุคคลทั่วไป
    คุณ mr.boone ไปซ่อมแอร์ VW Passat B5 ที่ร้านไหนครับ แล้วใช้งานมามีปัญหาอะไรบ้างมั๊ย ของผมก็กำลังหาข้อมูลซ่อมแอร์ B5 อยู่เหมือนกัน เริ่มแรกของผมก็มีอาการเสียงคอมฯแอร์ดัง ก็ใช้งานเรื่อยมาจนกระทั่งดอมฯล๊อคตาย ก็ไปได้คอมฯมือสองมาตรงรุ่น สภาพสวยกำลังอัดดี ถอดมาจากหัวตัดให้ที่เชียงกงแถวพางพลี แล้วให้ช่างที่เคยอยู่ศูนย์ซ่อม VW จัดการเปลี่ยนให้ ทำเสร็จเรียบร้อยเสียงเงียบเย็นฉ่ำเหมือนกับตอนที่ได้รถมา แต่พอใช้งานมาได้ประมาณ 6 เดือนก็เริ่มมีอาการเสียงคอมฯดังอีก ผมเข้าใจว่าตอนที่ช่างติดตั้งคอมฯ เขาล้างทำความสะอาดในระบบไม่ดีพอจึงทำให้เศษสิ่งสกปรกที่ยังหลงเหลืออยู่เข้าไปติดในคอมฯ จึงเป็นต้นเหตุทำให้เกิดเสียงดังอีก ผมเลยจอดรถทิ้งไว้ไม่ได้งานมาร่วมปีแล้ว รบกวนคุณ mr.boone ให้ข้อมูลด้วยนะครับ ขอขอบคุณครับ

mr.boone

• บุคคลทั่วไป
         ผมอยู่ขอนแก่นครับ เปลี่ยนที่ร้านแอร์แถวบ้าน ผมกลัวมากตอนที่คอมมีเสียงดัง เลยรีบแก้ไขก่อนคอมจะน็อค  เพราะถ้าคอมน็อคอาจจะมีเศษโลหะจากการสึกหรอหลุดเข้าไปในระบบน้ำยาได้ แต่ถ้าคอมน็อคแล้วช่างก็ต้องล้างระบบให้สะอาด เปลี่ยนคอมแล้วก็ต้องเปลี่ยนกรอง และเอ็กซ์แปนชั่นวาล์ใหม่ด้วย

ของคุณkfzให้ช่างที่เคยอยู่ศูนย์ทำให้ก็น่าจะไว้ใจได้นะ ตอนแรกเย็นดีแต่พอหกเดือนไปแล้วคอมเริ่มมีเสียงดัง ซึ่งก็เป็นไปได้ ที่อาจจะเกิดจากการล้างระบบไม่สะอาดพอ หรืออาจเกิดจากคอมที่ได้มาสภาพใกล้จะชำรุดก็เป็นได้  ของผมก็ยังไม่มั่นใจว่าจะใช้ได้นานเท่าไร เพราะตอนนี้เพิ่งผ่านไปแค่เดือนเดียวเอง  ผ่านไป 6 เดือนอาจดังเหมือนคุณก็ได้  ผมหาข้อมูลในนี้มานานทราบว่ามีร้านแอร์ที่รับรีบิ้วท์คอมเก่าให้ใช้งานได้เหมือนเดิม และบิ้วท์ไว้ขายก็มี ลองโทรไปถามตามเบอร์นี้ครับ 02 90177445 ถ้าคุยแล้วพอใจก็ให้เขาเปลี่ยนคอมให้เลยพร้อมรับประกันให้ด้วย แต่ถ้าอยากได้คอมที่ถอดจากหัวตัดก็ไปคุยกับช่างโฟล์คตกลงราคาแล้วให้ช่างหาคอมให้ ช่างมีความรู้ดีกว่าเราก็จะเลือกคอมที่ดีให้เรา ถ้าเลือกไม่ดีช่างก็ต้องรับผิดชอบเอง ลองคิดดูดีๆ รถไม่ได้ใช้จอดนานๆเดี๋ยวมีปัญหา แบ๊ตก็เสีย ยางก็จะบี้ยว เครื่องก็จะเดินไม่สดวก รีบๆซ่อมใช้เถอะครับ