• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: passat b5 เครื่อง 1800 กินแก๊ส LPG ตกกิโลละกีบาทครับ  (อ่าน 3467 ครั้ง)

panuwat

• Newbie
    • *
    ขอแชร์และช่วยแชร์ด้วยครับ

1. คือผมเพิ่งติดแก๊ส lpg ของ Ac มาได้ประมาณ 2 เดือนครับ เติม 500 บาท (ได้แก๊สประมาณ 38 ลิตร ,แก๊สราคาลิตรละประมาณ 12.90-13.10 ) วิ่งในกรุงเทพติดบ้างไหลบ้างอย่างที่ทราบ ได้ประมาณ 250 กิโลเมตร+ นิดหน่อย  ตกกิโลเมตรละประมาณ 2 บาท หรือ 6.5 กิโล/ลิตร (ไม่รวมปริมาณน้ำมันที่ใช้ไปตอนสตาร์ทเครื่อง) ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ

2. เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่าปั๊มแก๊สยี่ห้อไหน เติมแล้ววิ่งได้ไกลกว่า ครับ

3.  เครื่องโฟล์คติดแก๊สรุ่นอื่น ร่วมแชร์ได้ครับ

seat cordoba 1.8

• บุคคลทั่วไป
    ของผม ในเมือง โลละ 1.7-1.9 เดินทางต่างจังหวัด ที่ความเร็ว 90-120 กิโลละ 1.2-1.4 ครับ

WhitePassat

• Jr. Member
    • **
    บีสี่ราวๆสองบาทในเมืองครับแต่นอกเมืองไม่ถึงครับราว1.75บาทครับเครื่องสองพันซีซีครับ

ทนาย รูปหล่อ

B5  ติดของAG ในเมืองได้ประมาณ 5-6 โล/ลิตร วิ่งแถวลาดพร้าวรัชดาไปชิดลมทุกวันเช้าเย็น โคตรติด  ต่างจังหวัดช่วงความเร็ว 120 ขึ้นเป็นส่วนใหญ่ได้ประมาณ 8-9 โล/ลิตร  อัตราเร่งวิ่งเหมือนน้ำมันทุกอย่าง 

นน

ณ ตอนนี้วิ่ง456กิโล เติมแก๊ซไป 800 ยังไม่หมดถัง วิ่งปริมณฑล บางบอล เอกชัย ปิ่นเกล้า ตลิ่งชัน ติิดแก๊ซเวอร์ชุลหัวฉีดครับ เดี๋ยวหมดถังจะบอกนะครับ กำลังนับอยู่

wswB5

• Newbie
    • *
    ของผมก็ประมาณนี้ครับ พอผมมี App หนึ่ง ของ iphone ชื่อ Gas Manager เวิร์คเลยครับค่อนข้างแม่นยำ ลองหาโหลดใช้ดูครับ

Volkswagen Mania

ผมว่ากลับไปแจ้งให้ร้านที่ติดตั้งทราบเพื่อทำการปรับแต่งส่วนผสมใหม่ เพราะคาดว่าทางร้านติดตั้งคงปรับส่วนผสมของแก๊สมากไปหน่อยครับ...ทางร้านเค้าสามารถ
    เช็ค mapping เพื่อทำการปรับแต่งให้ส่วนผสมมีค่าใก้ลเคียงกับน้ำมันมากที่สุดครับ บี5 ของผมเติม 300 บาทวิ่งได้ 180-190กม เฉลี่ย กม ละ 1.66บาท
    แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดตกประมาณ 1.35 บาท ต่อ กม ที่ความเร็ว 120-130 ครับ แก๊สเป็นของ Alex Eureka ติดมาตั้งแต่ปี 2551แล้วครับ

panuwat

• Newbie
    • *
    ขอบคุณทุกข้อมูลและทุกความเห็นครับ

เท่าที่อ่านมา เทียบกับอัตราของผมเอง ก็คงพอรับได้ โดยส่วนตัวพอใจครับ (ส่วนเรื่องปรับแต่งส่วนผสมใหม่ผมคงรอเข้าเช็คระยะ 10,000 โลครับ อีกอย่างของผมมันมีระบบจ่ายแก๊สเลียนแบบการจ่ายน้ำมัน ครับ ฟั่งชั่น AC300 + ISA2)

ล่าสุดเติมไปแล้ว 800 วิ่งได้เกือบ 500 โล แล้วครับ ตกกิโลเมตรละ 1.6 บาท (วิ่งในกรุงเทพ + ไปกลับพัทยา 1 รอบ) ความเร็วไปกลับพัทยาช่วงวิ่ง ประมาณ 90-150 กม/ชม. ช่วง 150 วิ่งแซงฮอนด้าบริโอ้ น้องบริโอ้เขานิ่งจริงๆ ครับ วิ่ง 130-140 ขึ้นคอสะพานข้ามคลองยังนิ่งอยู่เลย แอบขับตามเพื่อสังเกตรถคนอื่นเขาครับ

นน

หมดถังแล้ว วิ่งได้ 470 พอดี เดะ อัตรานี้ถือว่าปกติ หรือไม่ปกติละครับ ดีหรือไม่ดียัง แนะนนำนะคับ

panuwat

• Newbie
    • *
    - ของคุณ นน กับของผมใกล้เคียงกันครับ ไม่รู้ปกติหรือเปล่า ปกติบี5 ของผมก็ซดน้ำมันมากอยู่แล้ว (กินยังกะ เครื่อง 2500) ก็เลยพอใจกับอัตราแค่นี้ครับ จังหวะออกตัวนี่เหยียบกระจุยมันกว่าเดิมครับ 555 ผิดกับแต่ก่อน ออกตัวที ต้องค่อยๆ เลี้ยงขึ้นเรื่อยๆ
    - ผมอ่านจากเว็บอื่นมา เขาบอกให้ไปเติมแก๊สที่ปั๊มที่มีพี่แท็กซี่เข้าไปเติมเยอะ ๆ ครับ เขาบอกว่าดี ผมเต็มแล้วก็รู้สึกว่าดีนะครับ(แถวพระราม5) แต่เติม 400 ไม่แถมน้ำเลยง่ะ