• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถลุยฝน ทำไมรถมันชอบดับ  (อ่าน 3938 ครั้ง)

NasSaRy2010

• Newbie
    • *
    ขับรถลุยฝน ทำไมรถมันชอบดับ
    « เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:32:22 pm »
    เนื่องจากวันนี้ฝนตก ต้องขับลุยฝน ปรากฎว่ารถดับตลอดทางเลย
    เหตุจากอะไรเครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: ขับรถลุยฝน ทำไมรถมันชอบดับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 06:48:01 am »
    น่าจะเกิดจากน้ำเข้าฝาครอบจานจ่ายครับ ลองฉีดสเปรย์ไล่ความชื้นและหาถุงพลาสติกคลุมไว้ชั่วคราวช่วงลุยฝนก่อนก็ได้ครับ

dorn

• Hero Member
    Re: ขับรถลุยฝน ทำไมรถมันชอบดับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 06:58:07 am »
    หาขวดพลาสติก  ขนาดขวดน้้ำกลั่น นำมาตัดครอบจานจ่าย  และที่คอยร์  ใช้ขวดเหลี่ยม จะช่วยป้องกันได้ ครับ

รีบทำนะครับ ข่าวว่าพายุมาเรื่อยๆ  จะได้ไม่เสียอารมณ์อีก   (เคยเหมือนกัน)

WhitePassat

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:22:38 am »
    ขอถามหน่อยว่าความร้อนไม่ทำให้พลาสติคละลายหรือ กลัวว่าป้องกันอย่างหนึ่งแต่ได้งานเข้าอีกอย่างนะครับ

ชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:38:08 pm »
    ที่ผมทำอยู่คือ ตรงคอล์ยผมใช้ถุงพลาสติกใส่ก๋วยเตี๋ยวหุ้มไว้ ถุงพวกนี้กันร้อนได้แน่นอน  ส่วนตรงจานจ่ายผมใช้ถุงแบบเดียวกันอันใหญ่หน่อยหุ้มครับ  ลงทุนน้อยมากแต่ผลงานดีครับ ไม่ดับอีกเลย

อย่าใช้ถุงยางนะครับ มันไม่เสียว อิอิ

คนเมืองฉะ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 01:47:21 pm »
    ลองดูที่คลอย์ อาจจะมีรอยร้าว หรือตามที่กระทู้ตอบด้านบน

dorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 05:22:04 am »
    คุณ white passat ครับ
           ไม่ไหม้หลอกครับ อุณหภูมิของห้องเครื่องไม่ถึงจุดที่ทำให้พลาสติกติดไฟได้  ป้องกันความชื่นที่จะเข้าจานจ่าย
    และคอยร์ได้อย่างดีในระดับหนึ่งแต่ต้องเช็คว่า จานจ่ายมีความสมบูรณ์ขนาดไหน   

ต้องทำดู  ระวังที่คิดว่างานใหม่จะเข้า  กับ เปียกฝน ต้องเลือกเอา   ผมและพวก ใช้วิธีนี้มา 8-9 ปีแล้ว....

chainman VW

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:07:00 pm »
    ผมว่านะครับ ถ้าฝาครอบจานจ่าย กับ คอยร์ มีปัญหา ก็เปลี่ยนเลยจะดีกว่านะครับ

เพราะบางทีเกิดเหตุสุดวิสัยขึ้นมา ก็ยังขับรถกลับบ้านได้นะครับ

NasSaRy2010

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:14:02 pm »
    ขอบคุณทุกไอเดียนะครับ จะลองทำดูและจะเก็บภาพมาฝาก

จุฬาคอฟฟี่

• Moderator
    • Jr. Member
    • ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:38:23 pm »
    เคยขับ เวนโต้ ลุยฝนดับแบบนี้ครับ เปลี่ยนสายหัวเทียนชุดเดียวหายครับ เช็คคอยร์ด้วยครับว่ารั่วหรือเปล่า

sk

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:58:53 pm »
    ผมขวดโค้ก1.5 ลิตร พอดีเลย ใสเห็นจานจ่ายด้วย ไม่ละลายครับ

Tong2121

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:30:48 pm »
    ของผมก็ขวด 1.5 ลิตร พลาสติก นั่นแหละ..ไม่ละลายครับ..เพราะใส่อยู่...ใช้มานานแล้วครับ

เนยสด

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 09:06:24 pm »
    ผมใช้ถุงข้าวสาร ขนาด 5 กิโล ตัดให้ได้ขนาดตามต้องการ

ถุงหนา และเหนียวมาก ปกติเอาไว้ใส่เครื่องมือต่างๆท้ายรถ

แต่ก็เอามาห่อจานจ่ายไว้เช่นกัน !!!

dorn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 07:18:42 am »
    ถุงข้าวสาร ขวดโค็ก ถุงร้อน ขวดน้ำกลั่น ใช้ได้ทั้งนั้น ฝนตกรถไม่เสีย (เครื่องดับ) แต่ถ้าดับอีก จับกระเป๋าตังไว้ให้ดี

จริงเปล่า? :'( :'( :'(