• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้T4 อยากวางเครื่องใหม่ โปรดชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 3770 ครั้ง)

toyz2809

• บุคคลทั่วไป
    รถตู้T4 อยากวางเครื่องใหม่สามารถวางเครื่องของยี่ใดได้บ้างครับและเป็นเครื่องตัวไหนครับ
    อีกข้อนึงครับถ้าเป็นเครื่องของvwด้วยกันสามารถนำเครื่องของรุ่นไหนมาใส่ได้ครับ
    โปรดชี้นำด้วยครับขอบคุณครับ
    [/b][/size]

วีระ

• Full Member
    เคยมีกระทู้เปลี่ยนเครื่อง แถวๆปี 2552-53 ลองหาดูครับ
    วางเครื่อง VQ

คนเล่นคลื่น

ไม่หยากบรรณยายพูดได้คำเดียวว่าเครื่องเดิมเวิกร์สุดแล้วครับปัญหาทุกอย่างแก้ได้ที่ไหนว่าเซียนก็เห็นจอดลองไปดูของจริงก่อนตัดสินใจหาข้อมูลเย๊อะๆหน่อยครับเดี๋ยวจะมานั่งเจ็บใจทีหลัง

s.servicekorat

• Newbie
    • *
    ตอนนี้เซียงกง บางพลีมีทั้งหัวตัดซื้อมาหารกันก็ได้นะ คุณเอาเครื่อง+เกียร์ นอกนั้นผมเอา

โกเล็ก

[img] ::) อย่านะ อย่า อย่า ผสมข้ามสายพันธ์เดี๋ยวหาอู่ซ่อมยากเพราะทุกอย่างที่ติดตั้งต้องดัดแปลง โกว่าเครื่องเดิมซ่อมดีกว่าเบื่อขายต่อได้ราคาเหมือนๆ ในรุ่นเดียวกันจะแตกต่างก็ราคาก็อยู่การบำรุงรักษา ของแต่ละคัน อย่าโกขอร้อง แหะๆๆ :-[[/imhttp://images.temppic.com/20-05-2012/images_vertis/1337473224_0.44388100.jpgg]

ืnoi

ผมวางเครื่อง1mzมาใช้ดีมากครับประหยัดกว่าเดมแถมแรงด้วย
    อะไหล่ก็ถูกกว่าแต่ดัดแปลงเยอะมากต้องหาช่างที่มีประสบการ
    ไม่งั้นยาวครับรถผมเกือบ2ปีแต่พอดีที่บ้านมีรถหลายคันก็เลย
    ไม่ได้เร่งช่างแต่ตอนนี้มีความสุขมากกับt41mzครับ

toom

ใช้งบประมาณเท่าไหร่ ครับ แนะนำร้านที่ไปทำให้ด้วยได้ไหม

ิtoon

คุณ noi คับ
    วางเครื่อง 1 mz ที่อยู่ไหนคับ ราคาเท่าไร แนะนำด้วยคับ
    บอกผมที่เมล boydd99@hotmail.com
    ผมใช้ T4  ช่วงสั้นอยู่คับ
    อยากวางเครื่องไหม่อะคับ

ทูน

dorn

• Hero Member
    เรียนคุณ toyz2809 , คุณ ืnoi , คุณtoom ครับ

toyz2809  -   หัวใจใหม่ได้หรือยัง ????
    ืnoi          -  1mz เป็นอย่างไรบ้าง
    toom         -  หาข้อมูลหัวใจใหม่ไปถึงไหนแล้ว

จุฬาคอฟฟี่

• Moderator
    • Jr. Member
    • ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว
    หยากรู้ด้วยครับ

nuimk3

ผมมีความเห็นว่าอย่าเปลี่ยนเครื่องสายพันธุ์อื่นเลย ผมยังไม่เคยเห็นและมีคำบอกเล่าต่อมาว่าทำออกมาแล้วดีใช้ได้ยาว ๆ ไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจ เข้าอู่ VW ก้ไม่ได้ อู่เจ้าของเครื่องก็ไม่รับ พึ่งมาพบว่าคุณ noi วาง MZ แล้ว Happy ว่าจะขออนุญาติ ให้ช่วยทำ บทความสั่น ๆ แบ่งปันประสพการณ์วางเครื่อลงเวปได้ไหมครับ

โดยส่วนตัว ผมจะมั่นใจมากกว่า ว่าการวางเครื่องข้ามสายพันธุ์แล้วจะดี ต้องได้การตอบรับเหมือนตัว T3 ที่วางเครื่อง EJ ของ subaru ที่มี support และอ้างอิงได้มากกว่าทั้งในประเทศและต่างประเทศ หรือประมาณว่าใกล้ตัวเอา BMW หรือ MB วางเครื่อง J โตโยต้าโน่น

T4 รถผมน้ำท่วมทั้งคัน ยังฝายปอดเครื่องเดิมอยู่เลย ทำมาจะครบปีแล้ว(ค่อย ๆ ทำ) รถผมใช้เท้าเดียวขับ เลยต้องทะนุถนอมเป็นพิเศษ จะเก็บไว้จนเป็นซากโน่น เอาไว้รถวิ่งได้ จะเอารูปมาให้ดู

ส่วนใหญ่เปลี่ยนเครื่องเพราะต้องการหนีปัญหาเครื่องเดิม เรื่องการซ่อมบำรุง แต่ผมว่าช่างซ่อม T4 บ้านเรายังไม่ขาดแคลนขนาดถึงต้อง พึ่งช่างอื่นผสมข้ามพันธุ์ อะไหล่ T4 หาได้ทุกชิ้น แต่ต้องลงทุน กล้า ๆ หน่อย

ผมยังคิดว่าถ้าอยากแรงต้องหารถรุ่นปีใหม่ ๆ มา แล้วแปลงแบบจัดเต็ม เช่น ล้มช้าง ตัว V6 สักตัวแล้วเอาทุกส่วนมาใส่คันเดิมคุ้มสุด ๆ แต่ว่าจะกล้าทำหรือไม่ก็ต้องรอปัจจัยสนับสนุนเท่านั้นแหล่ะครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2012, 08:17:11 am โดย nuimk3 »