• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่มทะเบียนรถหาย ไม่ต่อทะเบียนมา 2 ครั้งแล้ว ทำไงดีครับ  (อ่าน 3437 ครั้ง)

volk golf

• บุคคลทั่วไป
    พอดีผมทำเล่มทะเบียนหายอ่ะ ไม่ต่อทะเบียนมา 2 ปีแล้วอ่ะครับ ต้องทำไงดีอ่ะ แจ้งความว่าทะเบียนเล่มหายได้ไหมครับ ขนส่งจะมีข้อมูลที่เราเคยต่อภาษีเก่าไว้ไหมครับ รบกวนผุ้รู้หน่อยซิครับ เครียดจัง
    [ 29 ม.ค. 2551 , 08:03:40 น

VT คุง

รีบไปแจ้งความเถอะครับ เผื่อเกิดปัญหาอะไร มันจะไม่คุ้มเอา
    29 ม.ค. 2551 , 09:19:22 น

Variant97

แจ้งความ และก็เรามีสำเนาฯอยู่ก็แสดงความเป็นเจ้าของได้ พร้อมใช้สำเนาประกอบการยื่นเรื่องต่อทะเบียนใหม่ก็ไม่น่ามีปัญหา ก็เสียค่าปรับไป ตรวจสอบรายละเอียดขอคำแนะนำได้ที่กรมขนส่งได้ แต่ถ้าไม่มีสำเนาอยู่ด้วยจะเดือดร้อนเพราะอาจคิดว่าเป็นรถขโมยมา ไงก็ฝากระวังด้วยครับ  ลองฟังการแนะนำคนอื่นด้วยครับบบบบบ
    29 ม.ค. 2551 , 09:35:11 น

vw golf mk3

ติดต่อขนส่งที่รถจดทะเบียนครับ ให้เขาออกเล่มใหม่ให้ได้ แต่ต้องไปแจ้งความก่อน
    29 ม.ค. 2551 , 10:00:25 น

โชติ

ถ้าหายจริงก็ไปแจ้งความ แล้วขอคัดเล่มใหม่จากขนส่งได้ครับ

ถ้าหายที่โรงจำนำ ไปตามกลับมาก่อน เดี๋ยวโดนแจ้งความเท็จ และอีกหลายกระทงครับ

29 ม.ค. 2551 , 10:14:11 น

volk golf

ค่าภาษีและค่าปรับแพงป่ะครับ 2 ปีอ่ะ
    29 ม.ค. 2551 , 10:49:54 น

เหมา

ขอบคุณ พึ่งนึกได้ของตัวเองเก็บไว้ที่ไหนลืมแล้ว รีบไปหาก่อนดีกว่า
    29 ม.ค. 2551 , 11:00:16 น

อรพินธ์

เราฝากเล่มทะเบียน&ให้รถไว้กับคนอื่นแต่เอาคืนไมได้และจำเป็นต้องใช้เล่ม{ต้องใช้ตังค์}เราจะไปขอเอกสารกับเตนท์ที่เราซื้อได้ไหมคะ
    30 ส.ค. 2551 , 14:16:37 น

และถ้าซื้อรถมือสอง ได้เล่มมาแล้วแต่ยังไม่ได้โอน ชื่อ แล้วทำเล่มหายด้วยอะค่ะทำไงดีค่ะ ช่วยหน่อยค่ะต้องทำอย่างไรดีค่ะ กลุ่มมากค่ะ
    8 ต.ค. 2553 , 21:08:29 น

momo

ต้องตามหาเจ้าของรถที่ซื้อมาก่อน ถ้าจำชื่อที่อยู่ไม่ได้  ก็ขูดเลขโครงเลขเครื่องไปให้ขนส่งเขาบอกที่อยู่เจ้าของเก่า แล้วคุณก็ไปตามเค้ามาแจ้งทำเล่มใหม่ และทำการโอนพร้อมเลยครับ...
    24 ก.ค. 2011 , 18:29:48 น