• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ป้องกันถูกโกงอย่างไรคะ เรียนถามผู้รู้ค่ะ  (อ่าน 3453 ครั้ง)

บิว

• บุคคลทั่วไป
    ทราบว่าโอนลอยมีโอกาสจะถูกโกงได้ง่ายเพราะจ่ายเงินไปแล้วอาจจะโอนทะเบียนไม่ไดEรุ่นพี่บอกให้ไปโอนสดที่ขนส่งจังหวัด/เขต โดยจ่ายเงินแบบยื่นหมูยื่นแมว ไม่ทราบว่าทำอย่างไรคะ มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง และต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้าง สุดท้ายคือถ้ารถที่เราจะซื้ออยู่ในสภาพบกพร่องคือถึงจะใช้งานได้แต่ไม่ค่อยดีนัก ต้องบูรณะเพิ่มเติม แล้วจะต้องตรวจสภาพหรือเปล่าคะ ถ้าตรวจสภาพไม่ผ่านคงโอนไม่ไดEจะทำอย่างไรดี???
    [ 15 ก.ค. 2547 , 23:19:57 น

วีระ

ผมขอเดาตามหลักการ หากผิดพลาดตรงไหน เชิญผู้รู้ช่วยมาชี้แจงเพิ่มเติมครับ
    1  การตรวจสภาพเพื่อการโอนซื้อขาย น่าจะตรวจแค่เลขเครื่อง เลขตัวถัง เลขทะเบียน สีรถ ยี่ห้อ และลักษณะเฉพาะ  คงไม่ได้ตรวจปริมาณคารEอน  ดังนั้น ไปวันเดียวน่าจะผ่าน ถ้าเลขต่างๆตรงกับเล่มทะเบียน(แปลว่าเป็นรถที่ไม่ได้สวมทะเบียน)
    2  รถที่จะซื้อ ควรจะทะเบียนไม่ขาดต่อ  ถ้าทะเบียนขาดต่อ ควรให้ผู้จะขาย ไปต่อมาให้เรียบร้อยก่อน
    3  สิ่งที่ควรมีในมือ คือสัญญาจะซื้อจะขาย เซ็นชื่อครบ พร้อมแนบสำเนาบัตรฯเซ็นรับรอง เนื้อหาในสัญญาควรมีการระบุว่า เราจะซื้อรถยี่ห้อ ฯลฯ นี้เท่านั้น และสามารถโอนกรรมสิทธิEด้ด้วยวิธีถูกต้องตามปกติ ไม่เช่นนั้นถือว่าสัญญาเป็นโมฆะ
    4  ผู้ขาย(ซึ่งตามปกติจะรับแต่เงินสด) ควรจะยินยอมให้เราจ่ายด้วยแคชเชียรEช็ค ซึ่เราควรบอกเขาก่อน(ภาษากฎหมายเรียกว่า บอกกล่าวล่วงหน้าแล้ว)
    5  ถ้าจะโอนใน กทม.คุณควรไปซื้อแคชเชียรEช็คในจังหวัดใกล้ๆ นอกปริมณฑล เช่น นครปฐม นครนายก สมุทรสาคร มาเพื่อจ่ายเป็นค่ารถ (จ่ายในนามผู้ขายเลย-ขีดคร่อมด้วย) การเคลียริ่งเช็คข้ามจังหวัด จะใช้เวลาประมาณ 7-15 วันแล้วแต่ธนาคาร ระหว่างนั้น หากมีการเบี้ยวกัน คุณสามารถอายัดเช็คไดEที่กำลังเคลียริ่งอยูE โดยอาศัยสัญญาจะซื้อจะขายและใบแจ้งความ
    6  วิธีซื้อแคชเชียรEช็คที่รอบคอบ คือ เอาเงินเข้าบัญชีเราก่อน และซื้อเช็คโดยวิธีถอนจากบัญชีนั้นทั้งก้อน ไม่ใช่กำเงินสดไปซื้อ ธนาคารจะตรวจสอบได้ง่าย และคืนเงินเข้าบัญชีเราได้ง่าย หากมีการยกเลิกเช็ค
    7  ถ้าจะให้ดี ควรนัดโอนและจ่ายเงินในวันศุกรEเพื่อที่ผู้ขายจะไม่สามารถวิ่งเอาเช็คนั้นไปขึ้นเงินที่ธนาคารที่เราซื้อเช็คได้ทัน
    8  หาชายหนุ่มหน้าตาพร้อมจะเอาเรื่องติดไปสักคน อย่าไปคนเดียว ถ้าไม่มีใคร ก็ประกาศในบอรEนี้แหละ เดีEวคงมีคนอาสากันขวักไขวE
    9  วิธีทั้งหมด มาจากหลักว่า " ฉันไม่โกงเธอ แต่เธอก็จะโกงฉันไม่ได้แน่ๆ " ถ้าผู้ขายมีอาการไม่แฮปปี้กับขั้นตอนใดEก็มีแนวโน้มว่าอาจมีการเตรียมเบี้ยวแอบแฝงอยูE

ลองดูก็แล้วกันครับ  บางวิธีผมก็ไม่เคยใช้หรอก แต่แนะนำคนอื่นไปแล้วหลายคน

16 ก.ค. 2547 , 00:34:49 น

บิว

ขอบคุณมากค่ะ บิวเองสนใจ VW Golf MkI แต่หายากมาก พอดีสองสามวันก่อนมีเพื่อนพี่สาวมาเสนอ Austin Mini ยอมรับว่ารถสวยค่ะแต่เจ้าของท่าทางไม่ค่อยจะน่าไว้ใจกล้วถูกหลอก
    16 ก.ค. 2547 , 08:56:09 น

บิว

ขอบคุณค่ะ บิวเองอยากไดEGolf Mk.I มากแต่หาไม่ได้เสียที เมื่อไม่นานมานี้มีคนรู้จักพี่สาวมาเสนอ Morris Mini แตท่าทางไม่ค่อยน่าไว้ใจ ยอมรับว่ารถสวยถูกใจนะคะแต่ไม่กล้าซื้อกลัวถูกโกง ได้ยินว่าบางคนเคยเจอปัญหาซื้อรถแล้วโอนไม่ไดEได้อ่านคำตอบแล้วทำให้กระจ่างขึ้นเยอะขอบคุณมากค่ะ
    16 ก.ค. 2547 , 09:28:07 น

บิว

ขอบคุณค่ะ บิวเองอยากไดEGolf Mk.I มากแต่หาไม่ได้เสียที เมื่อไม่นานมานี้มีคนรู้จักพี่สาวมาเสนอ Morris Mini แตท่าทางไม่ค่อยน่าไว้ใจ ยอมรับว่ารถสวยถูกใจนะคะแต่ไม่กล้าซื้อกลัวถูกโกง ได้ยินว่าบางคนเคยเจอปัญหาซื้อรถแล้วโอนไม่ไดEได้อ่านคำตอบแล้วทำให้กระจ่างขึ้นเยอะขอบคุณมากค่ะ
    16 ก.ค. 2547 , 09:28:59 น

สมเกียรติ

ตอนผมซื้อรถก็เข้าข่ายโอนลอยครับ แถมผมไม่ได้ซื้อจากเจ้าของเดิมด้วย ซื้อจากคนที่เค้ารับซื้อแบบโอนลอยมาอีกที ตอนนี้ในสมุดจดทะเบียนก็นเป็นชื่อผมและเจ้าของคนแรก  ที่คุณวีระแนะนำมาละเอียดดีครับ
    16 ก.ค. 2547 , 19:28:47 น

ช่างเหอะ

แบบคุณวีระ นี่ผมว่าหนักไปหน่อยนะครับ
    ถ้าไม่ไว้วางใจก็ไปโอนที่สำนักงานขนส่งกันไปเลย จ่ายเป็นแคชเชียรEช็คก็จะไม่มีปัญหาอะไร เพราะโอนเสร็จแล้วเขาถึงจะไปเบิกเงิน ถ้าแคชเชียรEช็คเป็นชื่อเรา เซ็นสลักหลังก็ต้องเข้าบัญชีอย่างเดียว เว้นแต่เป็นรถร้อนE.. อย่างออสตินมินินี่น่ากลัวอยูEเพราะสวมทะเบียนกันเกินครึ่ง...กระมัง ถ้าเป็น VW Golf 1 ใครคิดจะโกงก็นับว่าเริ่มจะติดเชื้อบ้าบ้างแล้ว....มัE

16 ก.ค. 2547 , 20:18:28 น

วีระ

ถ้ามีเงินหลายแสน ควรเลือก New MINI ที่บริษัท Millennium Auto เอาเข้ามาทำตลาดตั้งแต่ปี 1999 (หรือ 2000? ซักอย่าง) อย่างนั้นน่ะ ชัวรEรื่องทะเบียนว่าไม่มีสวม  เคยเห็นบ้างประปรายตามเต็นทEแต่จอดไม่นาน มักมีคนมารับไปอยู่ด้วยเกือบจะทันที
    แต่ถ้าเป็น มินิ เก่ากว่านั้น ไม่ว่าจะเป็น Austin , Morris , Rover หรืออื่นEมีสิทธิเจอรถสวมทะเบียน มากถึงมากที่สุด ยกเว้นจะโชคดี เจอรถที่เจ้าของขายเอง(ซึ่งไม่ควรเป็นวิธีโอนลอย)  ลองเข้าไปดูในเวบบอรEของ มินิ (ในไทย มีอยูE2-3 แห่ง) อ่านลึกๆเข้าไปหลายๆหน้า จะรู้สึกได้เลยว่ารถสวมทะเบียนมีมากจริงEถ้า...ไม่ถึง เล่นไม่ได้หรอกครับ
    ถ้าเงินไม่พอเล่น New Mini-used ก็ลองหา golf ไปเรื่อยๆแล้วกันครับ  อย่าไปเสี่ยงกับ Morris Austin ที่ว่ามาเลย

17 ก.ค. 2547 , 00:40:06 น

คุณ น้ำ

สนใจเรื่องมินิเชิญที่miniclubthailand.comครับ ผมมีทั้ง golf-----caravall  ------rover mini  และอื่นๆอีก เรื่องมินิต้องคุยกันยาวครับเพราะปัญหาเรื่องทะเบียนเยอะครับ สงสัยอะไรลองโทรหาผมได้ครับ 01-6130833คุณน้ำครับ
    17 ก.ค. 2547 , 12:16:59 น

บิว

ขอบคุณพี่ๆทุกคนค่ะ บิวตอบปฏิเสธไปแล้ว Mini คันที่ว่าเพราะแฟนพี่สาวมาช่วยคุยด้วย เห็นบอกว่าทะเบียนหมดอายุขาดต่อ ทางบิวกับพี่สาวเลยไม่แน่ใจ จริงๆแล้วแฟนพี่สาวก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องการใช้เช็คเหมือนกันหาก "พี่วีระ" "พี่สมเกียรติ" "พี่ช่างเหอะ" หรือ "พี่น้ำ" จะกรุณาขยายความเรื่องเทคนิคการใช้เช็คเพื่อให้ปลอดภัยสำหรับการเลือกซื้อรถมมือสองแบบรถบ้านก็จะเป็นประโยชนEั้งกับตัวบิวและกับเพื่อนๆที่เข้ามาดูใน Web ด้วยนะคะ เพราะเป็นเด็กยุค ATM กับบัตรเครดิต กันหมดไม่ค่อยรู้เรื่องเช็คกันแล้ว ขอขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ
    17 ก.ค. 2547 , 12:42:16 น

วีระ

ถ้าเรื่องเช็ค ก็อย่างที่พูดไปแล้วนั่นแหละครับ แค่ยึดหลักว่า "เราไม่โกงเขา และไม่เปิดโอกาสให้เขาโกงเรา" เท่านั้นเอง
    เรื่องอื่นEก็ว่ามาเป็นเรื่องๆแล้วกันครับ เรื่องที่ผมพอมีประสบการณEหากมีคนยินดีรับฟัง ก็ยินดีถ่ายทอดครับ
    หากเป็นเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับบอรEนีEจะถามมาทาง อีเมลEก็ไดEช่วยใส่ชื่อเรื่องให้ชัดเจนด้วย เพราะถ้าเป็นเมลEปลกหน้า ผมจะไม่เปิดครับ ลบทิ้งเลย เพราะเดีEวนี้ไวรัสใหม่มีเกือบทุกสัปดาหEขี้เกียจตรวจครับ

20 ก.ค. 2547 , 01:00:23 น

สวัสดีคะ มีเรื่องรบกวนจะถามอ่ะ พอดีว่าเรากำลังจะแต่งงานกะแฟนอ่ะ เราสองคนมีรถสามคัน แฟนเลยบอกให้ขายรถเรา แล้วไปใช้รถแฟนแทน เพราะรถเราเก่ากว่ารถเค้า เค้าบอกว่าจะโอนลอยรถเค้าให้เรา ถ้าส่งหมดแล้วเค้าจะยกให้เรา แต่ถ้าเรามีปัญหาเลิกกันก่อน เราจะทำยังไง เพราะรถยังโอนลอยอยู่ แล้วถ้าแฟนจะขายรถระหว่างส่งอยู่ได้มั้ย เราจะมีสิทธิ์อย่างไรบ้างกับรถคันนั้น เพราะมันเป็นแค่โอนลอย ถ้าส่งหมดบริษัทต้องโอนให้เค้าก่อน ทำไงดีคะ รถถึงจะเป็นสิทธิ์ของเรา
    3 มิ.ย. 2553 , 08:57:52 น

Hello! eeeggfc interesting eeeggfc site! I'm really like it! Very, very eeeggfc good!
    15 ส.ค. 2011 , 23:34:47 น

qgukbwxuibj, http://www.jnwmalvbbt.com mixkyqaosg
    24 ก.ย. 2011 , 06:23:08 น

pnlyrwxuibj, http://www.ebjlbywumg.com kifabvgcrp
    24 ก.ย. 2011 , 07:14:17 น