• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถ สำหรับถนน เปียก สามรุ่นนี้ รุ่นไหนน่าใช้สุดครับ  (อ่าน 1896 ครั้ง)

golfmk3

• บุคคลทั่วไป
    เผื่อพี่ๆเคยใช้
    ยางสามรุ่นนี้ ถ้า 1. เน้นการเกาะถนนดี 2. วิ่งในถนนหน้าฝน ฝนตกเยอะๆ รีดน้ำดี 3. ถนนเปียดนิดๆ
    รุ่นไหนน่าใช้กว่ากันครับ   

A : BRIDGESTONE   TURANZA GR-90

B: MICHELIN      รุ่น:   PILOT SPORT3

C: BRIDGESTONE   รุ่น:   POTENZA RE002

ราคาสูสีกันหมดครับ

nuimk3

• Full Member
    แนะนำให้ดูอีกตัวครับ ถ้าชอบขับฝ่าฝนตกหนักที่ความเร็วเกิน 80 นี่เลย Goodyear Eagle F1 Asymmetric 2 

GR-90 ใช้อยู่ครับ ทางเปียกสู้รุ่น GR-80 ไม่ได้เลย แต่ก็ดีกว่ายางอื่น ๆ อีกหลายตัว ยางตัวนี้เป็นคนละกลุ่มกันกับอีก 2 ตัวที่เหลือน่ะครับ พอดีไม่เคยใช้อีก 2 ตัวที่เหลือ เพราะเนื้อยางมันอ่อน ดอกหมดเร็ว เลยไม่เลือกใช้ครับ

ถ้าอยู่ใน กทม. ใช้ได้ทุกตัว
    ถ้าอยู่ ภาคใต้ที่ฝนตกชุก ผมเลือก GR-90
    ถ้าอยู่ ภาคเหนือขับทางคดเคี้ยว ผมเลือก RE002 ทางโค้งสุดยอดมาก
    ถ้าอยู่ ที่ราบสูงแถบอิสาน กลาง ตะวันออก ตะวันตก ผมเลือก Pilot Sport 3 เพราะราคามันถูกที่สุดในกลุ่ม และนุ่มนวลที่สุด ทางเปียกไม่ค่อยเจอ นาน ๆ เจอะที ปีละไม่กี่ครั้ง

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    เห็นด้วยกับคุณนุ้ยทุกอย่างครับ แต่ขอเพิ่มเติมนิดเดียว คือต้องดูลักษณะการใช้รถของตัวเองก่อนครับ ถึงจะเลือกยางทั้ง 3 รุ่นข้านบนได้

ถ้ารถเดิมๆ ไม่โหลด ขับไม่ซิ่ง BRIDGESTONE TURANZA เหลือเฟือแล้วครับ

แต่ถ้าชอบขับเร็ว โหลดเตี้ยบ้าง ค่อยเริ่มมอง 2 ตัวที่เหลือ แต่ผมแนะนำ BRIDGESTONE POTENZA RE 001 หรือ 002 ก็ได้ ตัวนี้เกาะถนนจริงครับ แต่ราคาเอาเรื่อง

ส่วน MICHELIN PILOT SPORT3 ไม่เคยใช้ครับ เคยใช้แต่รุ่นอื่น ข้อดีของ MICHELIN ที่ผมชอบเพียงอย่างเดียวคือนิ่มนวล+เงียบในระยะไม่เกิน 10000 กม หลังจากนั้นดอกยางไปไวมาก และหอนยังกะอะไรดี

สำหรับการขับลุยน้ำหรือเวลาฝนตก ถ้าขับไม่ระมัดระวัง ยางดีแค่ไหนก็เอาไม่อยู่ครับ

JKK

• Newbie
    • *
    ขอถามแจมหน่อยนะครับ ปัจจุบันใช้ gr-80 อยู่ กำลังจะถึงกำหนดต้องเปลี่ยนแล้ว
    รบกวนคุณนุ้ยช่วยเปรียบเทียบ gr-80 กับ gr-90 หน่อยครับ โดยเฉพาะเรื่องความนุ่มเงียบและความทนทาน ต่างกันมากไหมครับ