• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ เร่งไม่ขึ้น วิ่งไม่ได้  (อ่าน 501 ครั้ง)

Seat_SSS

• บุคคลทั่วไป
    ตอนนี้ Seat Cordoba ของผม มีปัญหาใหญ่ซะแล้วครับ เร่งไม่ขึ้น รอบเครื่องไม่ไปเกิน 3000 รอบ เลยครับ นี่ตอนรถจอดนะครับ พอเข้าเกียร์ ก็เร่งได้แค่ 2500 รอบเองครับ แล้ว ไม่มีแรงเลยครับ ไม่วิ่ง ตอนนี้วิ้งได้ แค่ 50 - 60 km/h เองครับ เอาไปให้ช่างดู ช่างเค้าบอกว่า วาล์วรั่วครับ กำลังอัดมันตีกลับออกมา คือปกติเวลาเราเร่งเครื่องมันจะดูไอดีเข้าไปใช่ไหมครับ แต่ตอนนี้มันพ่นออกมาครับ ช่างบอกว่าต้องเปิดฝาสูบออกมาซ่อม เปลี่ยนวาล์วใหม่ ตีราคามา 10000 กว่าบาท ตอนนี้ก็เลยยังไม่ได้ตัดสินใจซ่อมนะครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆ ท่านใดจะพอทราบไหมครับว่าสาเหตุ จริงๆ มันเป็นยังไง แล้วถ้าต้องซ่อมตามที่ช่างบอกราคานี้แพงไปไหมครับ ส่วนตัวผมว่าแพงไปนะ มีอู่ที่ไหนแนะนำบ้างมั๊ยครับที่จะประหยัดค่าใช้จ่ายได้มากกว่านี้หน่อยครับ ผมอยู่ที่นนทบุรีครับ
    ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านนะครับ

[ 3 มิ.ย. 2005 , 19:21:59 น

VentoBoy

อาการเหมือนกับยางรองฐานหัวฉีดเดี๊ยงนะครับ
    รถผมก็เคยเป็น ลองเปลี่ยนอู่ใหม่ หรือตามอู่ที่แนะนำกันในนี้ดูครับ
    ผมเคยเปลี่ยนของเวนโต้ที่ศูนย์ 2 ปีที่แล้วหมดไป สามพันกว่าบาท
    ลองเช็คดูอีกทีครับ

3 มิ.ย. 2005 , 22:22:20 น

Seat_SSS

ซ่อมเรียบร้อยแล้วครับ ไม่แพงอย่างที่คิด สรุป คือ CAT ตันครับ ให้ช่างทำท่อตัด cat ออก ก็วิ่งได้เหมือนเดิมครับ  
    ขอบคุณช่างอัมพร อู่กรุงเทพกรีฑาครับ ที่ให้ความช่วยเหลือทางโทรศัพท์ ทั้งๆ ที่ช่างไม่รู้จักผมเลย ขอบคุณมากสำหรับน้ำใจครับ

5 มิ.ย. 2005 , 01:49:18 น

Green Peace

ถูกตังค์ ถูกเงิน  แต่ทำลายสิ่งแวดล้อม
    5 มิ.ย. 2005 , 02:36:32 น

Seat_SSS

ผมก็ไม่ต้องการทำสิ่งแวดล้อมเสียหรอกนะครับ แต่ในเมื่อไม่มีทางเลือก รถก็ต้องใช้ มันก็จำเป็นนะครับ ตอนนี้ก็คงทำได้แค่ดูแลสภาพเครื่องยนต์ ไม่ให้ปล่อยมลภาวะมากจนเกินไป แค่นี้ก็คงดีที่สุดที่ทำได้แล้วละครับ ถ้า cat ตัวใหม่ราคามันไม่กี่ตังส์ ผมก็คงกัดฟันติดมันกลับไปแล้วล่ะครับ ขอบคุณนะครับที่เป็นห่วงสิ่งแวดล้อม
    5 มิ.ย. 2005 , 21:44:40 น