• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง B5  (อ่าน 1729 ครั้ง)

ake_post

• Newbie
    • *
    การเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง B5
    « เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:19:59 pm »
    สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ตอนนี้ใช้ B5 ปี 2003
    ตอนนี้รถถึงระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แต่ผมอยากทำด้วยตัวเองครับ
    เพื่อนๆท่านใด พอจะมีวิธี รบกวนขอแชร์ความรู้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    Re: การเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง B5
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:47:53 am »
    เครื่องตัวไหนครับ  B5 2003

หะมู

• Hero Member
    Re: การเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง B5
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 12:10:07 pm »
    วันเสาร์ที่ ๒๓ พ.ย. ศกนี้ พวกเรากะว่าจะนัดมาเจอะเจอกันที่ ลานจอดรถ ชั้น ๒ ของเทสโก้ โลตัส สาขาแคลาย ตั้งแต่เวลาโพล้เพล้ ไปเรื่อยๆ ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไร ยกเว้นขอให้หาของทานของดื่มมาแบ่งๆ กันครับ (ไม่ซีเรียส)  ได้ข่าวว่าคุณทนายรูปหล่อ อาจจะเปิดช๊อปแสดงวิธีเปลี่ยนถ่ายของเหลว ถึงขั้นยกเครื่องแบบพิศดารด้วย จะได้เห็นขั้นตอนต่างๆ ด้วย นอกจากนี้ถ้าคุณมาไว มาทัน เรามีสติ๊กเกอร์ของโฟล์กไทย และเสื้อยืดแจกฟรี ย้ำ แจกฟรี ครับ ไม่ต้องกลัวว่าไม่รู้จักใคร ขอเชิญนะครับ จะได้รู้จักกัน

อนึ่ง หากว่าเหตุการณ์บ้านเมืองไม่อำนวย (จากการลงมติพรบ.ล้างมลทิน วาระ ๓) พวกเราอาจจะต้องเลื่อนวันไป ยังไงรบกวนติดตามข่าวด้วยครับ ขอบคุณครับ

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 06:03:52 pm »
    555 กลัวมือเปื้อน ให้น้องหมูมีเครา จัดการดีกว่าครับ เรากองเชียร์

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 08:20:23 pm »
    ไชโย ลูกชายกำลังจะกลับบ้านแล้ว วันจันทร์ไปรับกลับบ้านเสียที  เล่นเอา 2 เดือนกว่า

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 11:16:08 pm »
    ยังงี้ก็พามาโชว์ได้แล้วสิ อย่าลืมไอ้ห้อยไอ้โหนนะครับ ฮิ ฮิ

ake_post

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 11:43:10 pm »
    เครื่อง 1.8 ครับ พี่ทนายรูปหล่อ

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 01:31:40 pm »
    มันน่าจะปี 2001 เครื่อง APT เปลี่ยนไม่ยากครับ แต่กรองน้ำมันเครื่องถอดยากหน่อยครับ

น็อตถ่ายก็ก้นแคร้ง  ส่วนกรองน้ำมันเครื่องก็อยู้ด้านขวาเครื่อง ล่วงไปประมาณ ใต้ท่อไอดีครับ ใช้เครื่องมือถอดกรองแบบเป็นฝาครอบจะง่ายกว่าครับ

ake_post

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 03:23:44 am »
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำดู ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ