• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเตือน abs อยู่ๆบางวันก็ติด แต่พออีกวันก็หายไป วันนี้เกิดติดขึ้นมาอีกแล้ว  (อ่าน 3300 ครั้ง)

mr.boone

• บุคคลทั่วไป
    ตามหัวข้อครับ  ความจริงก็ไม่วิตกอะไรมากนัก เพราะไม่ได้ขับเข้าโค้งอย่างแรงจนเอาไม่อยู่  แต่ก็ทำให้น่ารำคาญมากกว่า   เมื่อมันมีอยู่ในรถเราแล้วก็ควรทำให้มันทำงานได้สมบูรณ์จะดีกว่า เลยอยากสอบถามผู้ที่เคยเจอปัญหาแบบนี้ว่าเราควรจะตรวจเช็คตรงใหนก่อนดีครับ

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    ส่วนตัวนะครับ ผมถอดปลั้กออกเลยครับ อย่างน้อยผมก็ไม่เห็นไฟติด

JKK

• Newbie
    • *
    ไม่ทราบว่าใช้รถอะไรครับ
    ถ้าเป็น B5 จากประสบการณ์คือไฟจะติดบ่อยครั้งขึ้น จากติดบ้างไม่ติดบ้างในที่สุดก็จะติดตลอด และจะมีข้อความเตือนบนจอ MFA ตลอดเวลา ถอดปลั๊กที่กล่อง ABS ออกก็ไม่ช่วยอะไรเพราะระบบจะเตือนว่า ABS ไม่ทำงาน สุดท้ายต้องหากล่อง ABS มาเปลี่ยน
    ถ้าคุณ boone ใช้ B5 เหมือนกัน ลองสแกนด้วย  vag-com ดู ถ้าฟอลท์ที่เจอเป็นเรื่องเกี่ยวกับเซนเซอร์ก็น่าจะแก้ไขได้ไม่ยาก (และไม่แพง) แต่ถ้าเกี่ยวกับกล่องผมแนะนำให้รีบหาช่างซ่อมด่วน เพิ่งจะมีอาการอาจพอซ่อมได้
    ระหว่างนี้ก็ลองมองหาอะไหล่ไว้ด้วยครับ เพราะหายากพอควร ผมเองต้องสั่งมือสองจาก ebay แน่ะ
    ขอให้โชคดีครับ

mr.boone

ขอโทษอย่างแรงลืมบอกไปครับว่า b5 ความจริงก็อยากทำเหมือนคุณ golf3 มหาชัย แต่อย่างที่บอกเมื่อมันมีอยู่ก็อยากทำให้มันเหมือนเดิม แต่ฟังคุณ jkk ว่ามันคงไม่ใช่เรื่องง่ายซะแล้ว เพราะของผมเริ่มเป็นครั้งแรกเมื่อ2-3วันมานี่เอง ถ้าเป็นที่กล่องจริงๆคงต้องพึ่งคุณ jkk แน่เลย ให้ผมลองเช็คตามขั้นตอนดูก่อนนะ คงต้องใช้เวลาอีกหลายวันเพราะตอนนี้ปวดหลังอย่างแรง ร้าวไปถึงขาเดินไม่สดวกมาเกือบเดือน ถึงสิ้นเดือนนี้ไม่รู้จะหายหรือเปล่า รบกวนคุณ jkk ฝากเบอร์โทร.ไว้หน่อยก็ดี เผื่อจะได้รบกวนวันหลัง ขอบคุณครับ

JKK

• Newbie
    • *
    เบอร์ผม 0แปดหนึ่งเจ็ด08แปดเก้า0สอง
    ถ้ามีอะไรที่พอจะช่วยได้ก็ยินดีครับ แต่ถ้าโทรไปแล้วไม่รับก็อย่าเพิ่งเคืองกันนะ เวลาอยู่บ้านผมไม่ค่อยจะเอาโทรศัพท์ไว้ใกล้ตัว

ทนาย รูปหล่อ

บี5 มักจะเสียที่ปั้ม ABS ซ่อมก็ไม่ได้ เปลี่ยนมือสองก็หมื่นกว่าบาท  (ถ้าเช็คที่เซนเซอร์แล้วไม่เสียนะครับ)

mr.boone

จดเบอร์โทร.ไว้แล้วครับคุณ jkk ว่าแต่ว่าราคามันหมื่นกว่าเหมือนคุณทนายว่าหรือเปล่า ถ้ามันแพงขนาดนั้น ผมคงต้องซ้อมเหยียบเบรคแบบคุณช่างเหอะเคยบอกไว้นานแล้ว คือเหยียบปล่อย เหยียบปล่อยแบบถี่ๆตอนเข้าโค้งแรงๆ แต่เลี่ยงอย่าเข้าโค้งแรงๆเลยน่าจะง่ายกว่านะ

เคยอ่านในเวปเรามีคนเคยถอดออกมาล้างซ่อมเองก็ใช้ได้ แต่ช่างทั่วๆไปขี้เกียจซ่อม จะให้เปลี่ยนอย่างเดียวมันง่ายกว่า   ถ้ารูว่ามันเป็นอะไรแน่ๆจะรบกวนถามใหม่อีกที่ ตอนนี้ปล่อยมันติดบ้าง ดับบ้างไปก่อนละกัน ขอบคุณครับ

ที่ว่าถอดมาล้างน่าจะเป็นเซนเซอร์ล้อ ไม่ใช่ปั้ม ABS และปั้มของB5 ค่อนข้างจะซ่อมยากถึงซ่อมไม่ได้ครับ ราคาปั้ม มือสองแล้วแต่จะเจอใครขายครับแต่ราคา หมื่น+-ครับ

ไชโย  หายแล้ว เสียเงินแล้วทุกอย่างจะดีขึ้นจริงๆเลย 555

mr.boone

ดีใจด้วยครับคุณทนาย ตกลงล้างตรงใหนถึงหายครับ แล้วเสียเงินมากหรือเปล่า บอกๆกันบ้างนะ

เปลี่ยนปั้ม ABS ตัวต้นเหตุเลยครับ เพราะเซ็นเซอร์ที่ล้อปกติดีครับ ช่วงแรกเป็นๆหาย หลังๆเข้าถ้าไม่ขึ้นบอกSTOP ขับไม่เป็น เจอไปหมื่น+-ครับ แล้วแต่ว่าได้ของมาราคาเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆของหายากอยู่ครับ ตอนนี้กำลังคิดว่าจะเอาตัวเก่าไปลองซ่อมดูว่าจะใช้ได้ไหม แต่ช่างบอกซ่อมยากถึงซ่อมไม่ได้

JKK

• Newbie
    • *
    ยินดีด้วยกับคุณทนายครับ เข้าใจดีถึงความรู้สึกว่าไอ้คำว่า STOP! บนหน้าปัทม์มันน่ารำคาญขนาดไหน

คุณ boone ได้สแกนดูแล้วหรือยังครับว่าเป็นที่กล่องเอบีเอสหรือเซนเซอร์ล้อ ถ้าเป็นที่กล่องและไฟเตือนยังไม่ขึ้นถาวรน่าจะยังพอซ่อมได้นะครับ

เห็นว่าคุณ boone สนใจเรื่องซ่อมผมเลยลองหาจาก ebay ดู พบว่ามีสองแบบครับ

1. ซื้อไฟล์บอกวิธีการและขั้นตอนการซ่อม (เขาจะส่งให้ทางอีเมล์) แล้วซ่อมเอง วิธีนี้น่าสนใจเพราะค่าไฟล์ไม่ถึง 200 บาท (2.99 ปอนด์) ถ้ามีฝีมือด้านอิเล็คโทรนิคส์ หรือหาช่างที่มีฝีมือได้ (ช่างซ่อมโทรศัพท์มือถือน่าจะทำได้) น่าลองดูซักตั้ง

2. ส่งกล่องไปให้เขาซ่อม ค่าซ่อมรวมค่าส่งกลับมาให้เรา เริ่มต้นที่ราวๆ 4000+- แต่ยังไม่รวมค่าส่งกล่องไปให้เขา วิธีนี้น่าถูกกว่าซื้อของมือสอง (จาก ebay) อยู่ราวๆ 1000-2000 บาท (ราคาของมือสองรวมค่าขนส่งประมาณ 5500-8500)

ผมส่งลิงค์มาให้ด้วย ลองพิจารณาดูนะครับ http://www.ebay.com/sch/i.html?_sacat=0&_nkw=passat+abs+repair&LH_PrefLoc=2&_sop=15

ปล. ตอนที่กล่องของผมมีปัญหาก็ลองส่งให้ช่างในไทยซ่อมแล้วแต่ไม่สำเร็จ เพราะวงจรข้างในใหม้ ไม่รู้ว่าเกิดจากที่ปล่อยให้มีอาการนานเกินไปหรือเปล่า ช่วงนั้นผมลองหาวิธีซ่อมจากเน็ตได้ไฟล์วิธีซ่อมมา แต่ทำเองไม่เป็น ถ้าคุณ boone สนใจก็ pm หรือ sms เบอร์ำอีเมล์มาผมจะส่งไฟล์ให้  แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นแบบเดียวกับที่เขาบอกขายตามข้อ 1 หรือเปล่า

mr.boone

เยี่ยมมากครับคุณ jkk ผมอ่านและดูลิ้งค์แล้วคิดว่าถ้ามันเสียเมื่อไรผมถอดซ่อมแน่เลย ลองเองก่อนไม่ไหวค่อยพึ่งช่าง และที่ขอนแก่นผมรู้จักช่างคนหนึ่งแกเคยคุยให้ฟังว่า เคย download วงจรกล่องของรถที่ไม่ค่อยมีใครเล่นในบ้านเรา แกสามารถซ่อมได้ เห็นมีscope และเครื่องมือ electronic หลายชื้น ถ้ามีปัญหาจริงๆผมคงต้องพึ่งแก ตอนนี้ยังพอทนไหวเพราะมันติดไม่นานแล้วก็ดับไปหลายวัน นานๆถึงจะโชว์สัก3-4 นาที ถ้ามันติดไม่ดับเลยละก็โดนชำแหละแน่ ขอบคุณมากเลยครับคุณ jkk

ถ้าซ่อมได้บอกด้วยนะครับ ของผมมีอันเก่าอยู่ถ้าซ่อมได้จะได้ส่งไปซ่อมบ้างแล้วค่อยเก็บเป็นสำรองไว้ครับ
    และผมกะว่าจะส่งให้ช่างซ่อมกล่องECUลองซ่อมดูครับ ถ้ามีคู่มือการซ่อมรบกวนด้วยนะครับคุณJKK จะได้ให้ช่างเขาดูอีกทีครับ  chuphan_a@hotmail.com

JKK

• Newbie
    • *
    คุณทนายฯ ผมส่งไฟล์ให้แล้วนะครับ ลองเช็คเมล์ดู

อันนี้เป็นลิงค์ไปที่เว็ปบอร์ดของ audiworld อธิบายวิธีซ่อมไว้คล้ายๆกัน เลยเอามาโพสต์ไว้ตรงนี้ เผื่อเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นๆด้วย http://forums.audiworld.com/showthread.php?t=1757414

คุณ boone ครับ ขออนุญาตแนะนำว่าตอนนี้ควรสแกนดูให้รู้แน่ว่าเป็นที่เซนเซอร์หรือกล่อง ถ้าเป็นที่กล่องแล้วมีอาการถี่ขึ้น (ไฟเตือนติดบ่อยขึ้น) น่าจะถอดออกมาซ่อมเลย อย่ารอให้ไฟเตือนขึ้นถาวร เพราะถึงตอนนั้นอาจซ่อมไม่ได้แล้ว เนื่องจากความร้อนจากขั้วไฟที่สัมผัสกันไม่สนิทอาจไปทำลายวงจรของบอร์ดได้ ลองอ่านในลิงค์ที่ผมโพสต์ดูนะครับ จะเข้าใจ