• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: "ท่านหมุกฯ"อุณหภูมิน้ำขึ้นเกินจะบรรยาย  (อ่าน 18854 ครั้ง)

อ้วน -

• บุคคลทั่วไป
    เรียน ท่านหมุก ด้วย B4 ผมอุณหภูมิน้ำปกติ 90 อยู่ ๆ มาผ่าน 100 ไปหน้าตาเฉย แก้ไขเบื้องต้นที่ท่อเล็ก ๆ ที่หม้อเก็บแล้วโล่งดี ไม่ติดขัด พัดผม Ok แต่สายพานปัมมีหย่อน ช่างเลยเปลี่ยนให้ แต่เป็นขนาด 9.5 X 755 เดิม 11.5 X 755 ขณะนี้กำลังหมดทางแก้เบื้องต้นแล้ว ท่านกรุณาหาสาเหตุแห่งวิบากกรรมนี้ด้วยเถิด อดีตเมื่อ 11 ปี ที่ผ่านมาใช้ไป 50000 กม. ปีนี้ มีเมียน้อยเลยเดินทางมากหน่อย ร่วม 30000 กม. รวมแล้ว 82000 กม. เคยเปลี่ยนท่อทางน้ำระบบหล่อเย็นทั้งหมดแล้ว เปลี่ยนเกียร์ใหม่มา 1 ลูก อยู่ในความดูแลของศูนย์ฯ มาตลอด ตอนนี้ไม่แล้ว สาธุ
    [ 22 พ.ค. 2552 , 10:06:39 น

ห มุ ก เ ห ล็ ก ไ ฟ

RE: "ท่านหมุกฯ"อุณหภูมิน้ำขึ้นเกินจะบรรยาย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เห็นว่ามีเมียน้อย? หัวอกเดียวกัน?!? เห็นใจอย่างแรง กลัวไม่ถึง?

เรื่องความร้อนถ้ามองหรือคิดให้ดี เป็นอะไรที่ลึกซึ้ง เหมือนต้มไข่ ใครจะต้มก็สุก แต่......จะออกมาอย่างไร นั้นละปัญหา

เปลี่ยนท่อมาหมดแล้ว เปลี่ยนเกียร์มาแล้ว พัดลมทำงานปรกติ ทีว่าปรกติ ปรกติแบบใหน

จังหวะ หนึ่ง และ สอง เปิดตอนใหน (องศาฯ) เปลี่ยนเกียร์มาแล้ว ยังเป็น oil เดิมอยู่หรือเปล่า ถ้าเป็น oil เดิม ถอดสายที่เข้า oil แล้วหาน้ำแรงๆฉีดอัดลงไปในท่อดูครับ
    สายเส้นเล็กจาก กระปุกพักน้ำ ที่ไปหาหัวฉีด ได้ตรวจสอบบ้างหรือเปล่าครับ.  

บางครั้งก็ต้องเห็นกับตาแน๊ะ ถึงจะฟันธงหรือพินิจได้ ฉันนั้นครับ....

PS.หนทางข้างหน้า คือ สะ-หวัน สุดท้ายก็ต้องไปให้ถึง..

22 พ.ค. 2552 , 11:30:00 น

RE: "ท่านหมุกฯ"อุณหภูมิน้ำขึ้นเกินจะบรรยาย
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เรียน ท่านหมุก ซึ้งในน้ำใจอย่างแรง ท่านยกอุธาหรณ์ได้กินใจเหลือเกิน ไม่มีความรู้เรื่ององศาการทำงานของพัดลมเลยครับ และสายที่เข้า Oil ที่ท่านว่านะ อยู่ตรงไหน จะได้ตรวจสอบเบื้องต้นอีกที่ ท่อสายน้ำเล็ก ๆ ที่หม้อพักโล่งแล้วครับ สาธุ สะ-หวัน จงประทาน
    22 พ.ค. 2552 , 12:38:31 น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เรียน ท่านหมุก ซึ้งในน้ำใจอย่างแรง ท่านยกอุธาหรณ์ได้กินใจเหลือเกิน ไม่มีความรู้เรื่ององศาการทำงานของพัดลมเลยครับ และสายที่เข้า Oil ที่ท่านว่านะ อยู่ตรงไหน จะได้ตรวจสอบเบื้องต้นอีกที่ ท่อสายน้ำเล็ก ๆ ที่หม้อพักโล่งแล้วครับ สาธุ สะ-หวัน จงประทาน
    22 พ.ค. 2552 , 12:38:52 น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ด้วยความยินดีครับ

คือ Ok ละ พัดลมหะ ทำงานปรกติ แต่ ตัวพัดลมเองหะ เปิดใช้ตอนใหน เช่น

กรณีที่ไม่เปิดแอร์

ความร้อนน้ำ 87องศาฯ speed 1 ทำงาน
    ความร้อนน้ำ 98-102องศาฯ speed 2 ทำงาน ประมาณนั้น

ส่วน oil ที่ว่า ตำแหน่งอยู่ตามรูปด้านล่างครับ มองลงไปลึกๆ ที่ สิบสองนาฬิกา

PS.สะ-หวัน ใครก็อยาก ขึ้น แต่จะมีซักกี่คน ทีไปสุดทางนั้น?!?

22 พ.ค. 2552 , 15:37:28 น

Passat B4 ลพ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขออนุญาติให้ข้อมูลเพิ่มเติมคุณหมุกเหล็กไฟนะครับ คุณหมุกเหล็กไฟครับ ท่านเอารูปที่ท่านถอดออล์ยออกทำออล์ยอากาศไปแล้วมาให้คุณอ้วนหาสายน้ำเข้าออล์ย เดี๋ยวคุณอ้วนก็หากันถึง สะ-หวันกันพอดีครับ
    หน้าตาออล์ยเกียร์ครับ กล่องออล์ยนี้จะวางอยู่ในห้องเครื่องตามตำแหน่งรูปที่คุณหมุกฯท่างลงไว้ครับ สายเข้าอยู่ที่ด้านบน 12นาฬิกา สายออกอยู่ด้านล่าง 6นาฬิกาครับ
    " alt="" class="bbc_img" />

22 พ.ค. 2552 , 16:16:47 น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อย่าไปดูลูกศรนะครับ ผมเอารูปเก่าที่ท่านสมาชิกในWebนี้เคยลงชี้ตำแหน่งนนอ๊ตยึดออล์ยมาลง ครับ
    22 พ.ค. 2552 , 16:19:03 น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แหม....ท่าน ถ้าขึ้น สะ-หวัน กัน ง่ายๆ เค้าก็ขึ้นกันหมดซิ

แต่ขอบคุณ ท่าน Passat B4 ลพ ครับ ที่กรุณาลงรูปที่ชัดเจน....แหม ไอ้กระผมก็กะว่า จะทำอะไรแบบ เชาๆ ซักหน่อยนะท่าน....555+++

22 พ.ค. 2552 , 16:58:01 น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณท่านหมุก และ Passat B4 ลพ เป็นอย่างแรง จึงอยากจะชวนท่านไปสะ-หวัน พร้อม ๆ กันเลย เนาะ คิดเทพ - เทวดาท่านคงพิจารณา จะกลับไปถามเพื่อนน้องเมียก่อนครับ ถามต่อท่านทั้ง 2 อาการน้ำร้อน B4 ของผมมันเดิมที 90 ตอนนี้มานิ่งอยู่ที่ 100 ครับ จับท่อทางเข้าและออกหม้อน้ำท่อล่างค่อนข้างเย็น ท่านทั้ง2 พอมีข้อมูล Temp. ของ 2 ท่อนี้หรือไม่และจะวินิจฉัยว่าเป็นวาว์ลน้ำคือตัวจำเลยได้หรือเปล่า วันนี้ว่าจะถอดมาเจาะ Bypass เสียเลย
    25 พ.ค. 2552 , 11:08:24 น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เอ....สาเหตุอันจะเกิดผลให้ Temp ของน้ำสูงขึ้นมันบอกยากครับ แต่ตามที่คุณอ้วนบอกมาก็แปลกๆอยู่ ลองดูครับ ถ้า Bypass แล้วหายก็คงเป็นที่วาว์ลยังไงผมรอฟังผลด้วยเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ
    25 พ.ค. 2552 , 15:06:18 น

muu variant

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตอนที่ความร้อนขึ้นที่ 100 นี่ตอนรถจอดเฉยๆหรือว่าขับที่ความเร็วเท่าไรถึงขึ้นครับ  ความร้อนขึ้นๆลงๆหรือว่าขึ้นค้าง  จะได้ช่วยตัดตัวปัญหาออกไปทีละตัว  กรณีถ้าเป็นที่วาว์ลน้ำต้องดูอีกทีว่าจะเป็นที่น้ำวาว์ลน้ำไม่เปิดเลยหรือมันเปิดค้างไว้แงมๆ  กรณีแรกวาว์ลน้ำไม่เปิดเลยคงไม่ใช่เพราะถ้าไม่เปิดเลยความร้อนขึ้นไม่หยุด  + น้ำน่าจะโบวล์ออกทางกระปุก  กรณีสองวาว์ลน้ำค้างไว้แงมความร้อนน่าจะขึ้นตอนใช้ความเร็วนิดหน่อยขึ้นไปหรือเปิดแอร์ + รถติดซ้ำเข้าไปอีก   ไม่รู้ว่าได้ลองเช็คสายน้ำร้อนกลับกระปุกน้ำหรือยังว่าตันไหม  ถ้าไม่ตันลองเช็คที่รูตาน้ำที่สายเส้นนี้ติดด้วยว่าตันไหมเพราะว่ารูตาน้ำไหลกลับกระปุกมันช่างเล็กเหลือเกิน  ถ้ายังไม่หายอีกลองเช็ค temp sensor ดูหน่อยว่าปกติไหม  อุ้ย...แมนยูได้ลุ้นฟรีคิก.....เกือบไป  แหะๆ  เข้าเรื่องต่อลองเช็คตามที่หลายๆท่านได้บอกไปก่อน
    28 พ.ค. 2552 , 01:51:04 น

อ้วน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เรียน คุณmuu variant นาทีนี้ก็ขอแสดงความเสียใจโดนไปแล้ว 2-0 เจ็บใจเข้าไปอีกดอกหนึ่ง เข้าเรื่องครับอย่างที่ท่านเข้าใจหยุดที่100ขณะวิ่งครับ เวลานี้รื้อเองแล้วครับ เปลี่ยนวาว์ลน้ำเอาของโตโยต้ามาใส่แทน ความร้อนลดมาอยู่ที่ 90-91 ครับถือว่าเกือบสมบูรณ์ แต่มีอาการแปลก ๆ ไม่เหมือนก่อนคือ เกย์วัดความร้อนจะขึ้นเกือบร้อยแล้วค่อนตกลงตามการทำงานของพัดลมหรือการเปิดของวาว์ลน้ำไม่แน่ใจ ซึ่งแต่ก่อนจะขึ้นและคงทีอยู่ที่ 90 โดยไม่มีกระติดเลยครับ
    28 พ.ค. 2552 , 13:19:03 น

muu variant

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตอนนี้คุณอ้วนได้เปลี่ยนวาว์ลน้ำไปแล้วเข้าใจว่าได้เช็คตัวปั๊มน้ำตอนถอดเปลี่ยนวาว์ลน้ำแล้วว่าใบยังดีอยู่ (หรือเปล่า)  คุณอ้วนลองเช็คที่ตาน้ำสามทางข้างเครื่องที่มี temp sensor ติดอยู่หรือยัง  (ตรงรูที่ต่อกับท่อยางน้ำกลับกระปุก) เห็นว่าความร้อนยังขึ้นนิดหน่อย
    29 พ.ค. 2552 , 02:36:23 น

อ้วน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ครับผมได้เปลี่ยนวาว์ลน้ำโดยเอาของโตโยต้ามาใส่ Spec. 82 ซี แต่ก่อนใสผมต้มและวัดอุณหภูมิดูพบว่า เปิดเกือบที่ 95 แน๊ะ เลยเดาเอาว่า opening มันสูงไปหน่อย หากมีเวลาผมจะลองถอดทิ้งดูว่าจะมีผลอย่างไร อยากจะรู้ว่าในระบบหล่อเย็นมันมีอะไรผิดปกติหรือเปล่า เดียวจะบอกข่าวนะครับ
    29 พ.ค. 2552 , 11:25:07 น

อ้วน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ครับผมได้เปลี่ยนวาว์ลน้ำโดยเอาของโตโยต้ามาใส่ Spec. 82 ซี แต่ก่อนใสผมต้มและวัดอุณหภูมิดูพบว่า เปิดเกือบที่ 95 แน๊ะ เลยเดาเอาว่า opening มันสูงไปหน่อย หากมีเวลาผมจะลองถอดทิ้งดูว่าจะมีผลอย่างไร อยากจะรู้ว่าในระบบหล่อเย็นมันมีอะไรผิดปกติหรือเปล่า เดียวจะบอกข่าวนะครับ
    29 พ.ค. 2552 , 11:25:15 น