• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คำเตือน....ไอ้พวกช่างละโมบ  (อ่าน 24013 ครั้ง)

ประสบการณ์ครั้งแรก

• บุคคลทั่วไป
    คำเตือน....ไอ้พวกช่างละโมบ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เมื่อวานไปอู่ประจำ... เปลี่ยนยางรองแท่นเกียร์+เครื่อง เรียบร้อยดีครับ แต่!..พอน้องที่เขายกรถเพื่อเปลี่ยนอะไหล่ข้างต้น ผมตกใจเลย!! ท่อแคตฯผมถูกตัดออก แล้วเปลี่ยนเป็นท่อขนาดเส้ยผ่านศูนย์กลางประมาณ10ซม.ยาวประมาณ25-30ซม. รอยเชื่อมยังใหม่......คุยกับน้องช่างที่ทำรถผม และน้องคนนี้ส่วนใหญ่เขาก็ทำรถผมประจำโดยตลอด คุยไปคุณมา น้องเขาก็ยังจำได้ว่าแต่ก่อนประมาณเมษายน 51มั้ง ผมเอารถมาให้เช็คABS ยกรถขึ้นน้องเขาก็ยังบอกว่าได้เคาะท่อแคตฯให้ผมดูอยู่เลย ซึ่งตอนนั้นผมปรึกษาเรื่องมันมีเสียงดังก๊อกแก๊งใต้ท้องรถคล้ายเศษเหล็ก น้องเขาก็เลยมาเคาะที่ท่อแคตฯนี้แหละพร้อมบอกว่ามันอาจจะเริ่มแตกเลยมีเสียงอย่างนี้............แสดงว่าตอนนั้นท่อแคตฯยังมีติดอยู่ในรถผม .....ซึ่งผมก็ไม่เคยไปทำท่อไอเสียที่ไหนเลย นึกไปนึกมา........อ้อ......ไอ้ที่เอารถไปผมคร้งล่าสุดแล้วมีพฤติกรรมน่าสงสัยมีอยู่หนึ่งราย คือ อู่หนึ่งในซอยชินเขต!!!!  25 สค.2551 ผมจำได้ดีครับเพราะรู้สึกไม่ค่อยดีตั้งแต่นั้นเลย เรื่องมีอยู่ว่า วันนั้นผมไปเอาใบรับรองการตรวจสอบแก็ส พร้อมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ใบรับรองไม่มีปัญหาครับ แต่พอจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ช่างตัวสูงหน้าตาไปทางสมรักษ์หน่อยๆ เดินมาเปิดประตูด้านข้างพร้อมเอาสายพ่วงแบตฯ โยนเข้าไปในรถ พร้อมจะเดินไปขับรถออก แต่ก่อนออกรถโผล่หน้ามาบอกว่าจะเอารถผมไปพ่วงแบตนะ ......โอ้โห้ แ ม ง่.. ทำเหมือนรถมันเลย ไม่ขอก่อน แล้ว กรู เอารถมาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะ..... แ ม ง่...หายไปประมาณ1ชม.นิดๆ ........ถึงกลับมาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ ไม่ถึง10นาที สรุป ธุระกรู แค่10นาที แต่ แม ง่เอารถก รูไปเป็นชม.....
    เลยทำให้นึกได้ มันเอาไปไหน....... !!!!  พึ่งมาถึงบางอ้อเมื่อวาน..............
    สรุป
    1.ผมไม่เคยไปทำท่อไอเสีย หรือตัดท่อแคตฯออก
    2.ท่อแคตผมมีติดรถมา จนถึงวันที่ได้สัมผัสครั้งล่าสุดเดือนเมษายน 51 ตามรายละเอียดข้างต้น (ซื้อรถมา3ปี)
    3.รถอยู่กับผมตลอดไม่เคยให้ใครใช้ จอดในบริเวณบ้าน มีรั้ว
    4.ซ่อมอู่ประจำตลอด และอู่ประจำนี้ผมยืนยันว่าไม่มีเรื่องอย่างนี้แน่นนอน
    5.ช่างที่เกี่ยวข้อง คือช่างลูกกระจ้อ ผู้เล่าไม่ยืนยันว่าเจ้าของอู่มีส่วนร่วม

ไม่ได้ฟันธง.... ขอให้พิจารณาจากรูปการณ์ พร้อมให้ระวัง ช่างละโมบพวกนี้ ไม่สุจริตต่อวิชาชีพ มันก็คงจะเจริญ!
    ส่วนผมพยายามจะคิดว่า เมื่อหมามันหิวจนตรอก(หรือละโมบ) เศษข้าวเพียงเล็กน้อยก็คงล้ำค่าสำหรับมัน.................

[ 24 ต.ค. 2551 , 10:21:22 น

โอ๋ Vento

RE: คำเตือน....ไอ้พวกช่างละโมบ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ...แจ้งความเลยครับ ข้อหาลักทรัพย์ และเรียกราคาทรัพย์คืนได้ด้วยครับ อย่างงี้ไม่ใช่ไม่สุจริตต่อวิชาชีพอย่างเดียวแล้วครับ แต่มันเป็นอาญาแผ่นดินที่ต้องให้มีการลงโทษแล้วครับ...
    24 ต.ค. 2551 , 10:26:20 น

RE: คำเตือน....ไอ้พวกช่างละโมบ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอโทษครับ ผมใจเร็วไปหน่อย ในฐานะที่ผมก็มีวิชาชีพช่าง ต้องขอถอนคำพูดที่ว่า.."คำเตือน...ไอ้พวกช่างละโมบ"ด้วยครับ เพราะช่างก็เป็นวิชาชีพที่มีครู มีจรรยาบรรณ ผมขอแก้เป็นคำว่า " คำเตือน..ไอ้พวกคนโลภ " แล้วกันครับ ขอบคุณครับ

24 ต.ค. 2551 , 10:30:43 น

Puk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แย่จังค่ะ เสียใจด้วยนะคะ
    อู่นี้เมื่อก่อนก็เคยไปใช้บริการ 2 ครั้ง เพราะอยู่ใกล้บ้าน
    แต่ไม่ค่อยประทับใจ เพราะเอารถไปซ่อมเรื่องหนึ่ง กลับมาดันเสียอีกเรื่องหนึ่งซะงั้น
    เสียวันที่เอารถออกจากอู่เลย ทั้งๆ ที่ก่อนเข้าไปยังใช้การได้ดี (ไม่รู้ว่าโดนวางยารึป่าว)
    เป็นอย่างนี้ทั้ง 2 ครั้งเลย แถมไอ้ที่ซ่อมให้ แป๊บเดียวก็กลับมาเสียเหมือนเดิม
    ตอนนี้เลยลาขาดค่ะ ไม่เข้าไปอีกแล้ว  ก็แค่อยากเล่าสู่ให้เพื่อนๆ ฟัง
    ไม่รู้ว่าเป็นเพราะช่างหรือป่าว เดี๋ยวจะว่าใส่ร้ายกัน
    แต่ที่แน่ๆ คือไม่สบายใจที่จะใช้บริการอู่นี้แล้วค่ะ

24 ต.ค. 2551 , 10:46:29 น

vento09

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมว่าควรจะบอกจุดสังเกตุที่ตั้งของอู่  เพราะหมู่บ้านนี้มีหลายอู่
    24 ต.ค. 2551 , 11:26:06 น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อู่ที่ขึ้นป้ายทำ-ซ่อมเฉพาะ VW AUDI SEAT และรับติดแก๊สด้วยนั้นแหละครับ ไม่อยากเอ่ยชื่อครับ เข้าใจว่าถ้าเจอช่างดีมีสามัญสำนึกก็คงดี แต่ยังไงก็อยากให้ทุกคนเก็บไว้เป็นข้อเตือนใจแล้วกันครับ เรื่องแจ้งความคงไม่มีประโยชน์แล้วละครับ ของกลางคงกลายเป็นปุ๋ยไปแล้ว หลักฐานก็ไม่รู้จะยกอะไรขึ้นมา  ผมก็ลาเหมือนกันครับ นับจากวันนั้น ตอนแรกก็เห็นใกล้บ้าน(บ้านอยู่นนท์) แต่ผมคิดผิด...ผมยอมขับรถข้ามทิศไปทำที่อู่ประจำทิศตะวันออกเหมือนเดิม ถึงไกล แต่ผมอุ่นใจกว่ามากครับ ขอบคุณทุกข้อคิดเห็นครับ
    24 ต.ค. 2551 , 12:41:05 น

Polo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ช่างที่ว่าเอารถไปพ่วงแบตนั้นชื่อย่อ ส ป่าวครับ
    24 ต.ค. 2551 , 16:49:29 น

หนูหริ่ง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เห็นร้องเรียนมาเยอะแล้ว สงสัยฮ่วยจริงๆๆ
    24 ต.ค. 2551 , 17:33:31 น

จัดไปอย่าให้เสีย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ในชินเขตมีอู่ที่ซ่อมโพล์คโดยเฉพาะแค่อู่เดียวใช่เปล่าครับ????
    24 ต.ค. 2551 , 18:28:49 น

se

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ปกติแม้แต่เอารถออกไปลองขับช่างยังให้เราเป็นคนขับแล้วช่างนั่งคู่ไปด้วยนะครับ
    ถ้าต้องใช้รถอู่ก็มักจะใช้รถของตัวเองเรื่องอยู่ๆช่างเอาสายพ่วงแบตโยนเข้าไปในรถแล้วขับ
    ออกไปบอกแค่ว่าจะไปพ่วงแบตนี่เป็นอุทาหรณ์กับท่านอื่นๆนะครับเจ้าของรถอย่านิ่งเฉยเกิน
    อำนาจของอู่แล้วล่ะครับนั่นรถของเราเราต้องทักท้วงยิ่งเอาไปพ่วงแบตด้วยน่ากลัวผมยังเคย
    อ่านเจอในvwthaiเรื่องเอาไปพ่วงแบตแล้วECUเดี้ยงครับ

24 ต.ค. 2551 , 21:55:49 น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แต่ราคาของแคท มันไม่มีราคาเลยนะครับ ถ้าเป็นของโฟลค์
    ใอ้ ช่าง คนนี้มันคงโง่มากเลยอะครับ

24 ต.ค. 2551 , 22:24:56 น

pb4

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ   และขอบคุณที่นำมาบอกเล่าให้ฟังครับ

เรียน คุณ อ้น ไว้เป็นข้อมูลครับ  แคตฯ ของรถ เวนโต้/กอล์ฟ  เค้ารับซื้อกันราคาประมาณ 2000-2500 ครับ (แล้วแต่สภาพ)

25 ต.ค. 2551 , 09:10:13 น

โอ๋ Vento

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ...ผมใช้บริการอู่พี่อำพรมาตลอด หลังจากล้มลุกคลุกคลานกับอู่อื่นๆมา 5 อู่ ยอมรับในฝีมือและมิตรภาพ คือ ทำให้ผมไม่รู้สึกว่าไปหาช่างนะ รู้สึกเหมือนไปหาพี่ ไปหาเพื่อนให้เขาช่วยมากกว่า ราคาไม่ต้องพูดถึงถ้าเป็นอู่นี้ถูกแพงไม่สำคัญ (แต่ก็จัดว่าค่าแรงถูกนะ ส่วนอะไหล่เป็นของดีราคาปกติครับ ดีไม่ดีบางครั้งมีการทำให้ฟรีด้วย สบายใจครับ นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่มีอยู่หลายครั้งที่เบื่อจะซ่อมโฟล์คอยากจะขายไปใช้รถญี่ปุ่น แต่พอนึกถึงอู่นี้ที่เขาคอยแก้ปัญหาให้ก็ไม่อยากขายซะงั้น)
    25 ต.ค. 2551 , 15:30:52 น

ashura

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ว่าแต่ได้ท่อพักที่พวกมันเปลี่ยนให้ของเก่าหมดสภาพหรือเปล่า
    เดี๋ยวต้องไปเสียเวลาเปลี่ยนอีกรอบ

25 ต.ค. 2551 , 16:26:55 น

เก่ง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อู่นี้ผมเคยเห็นการสลับของคาตา วันนึงแอร์รถผมเสียเห็นว่าใกล้บ้านและเรารู้สาเหตุแล้วเลยเอาไปทำ ก็เจอ audi 80คันนึงมาก่อนผมแล้วเจ้าของรถก็เดินไปคุยกับช่างว่ามีกลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสาร น่าจะเกิดจากถังน้ำมันรั่ว เจ้าของอู่บอกว่ารู้ได้ไงว่ารั่วพี่เช็คแล้วเหรอ เจ้าของรถบอกเช็คมาแล้วก็เลยทำการรื้อ ระหว่างนั้นผมก็คุยกับเจ้าของaudiคันนั้นได้ความว่าถังน้ำมันรั่วจริง เอาเข้ามาให้ดูหลายครั้งแล้วก็แก้ไม่หายเลยไปให้อู่อื่นดูก็เลยเห็นจุดรั่ว อ่อ..เราก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เลยออกไปทำธุระสักพักระหว่างรอรถทำแอร์ ซึ่งช่างก็รื้อคอมแอร์อยู่
    กลับมาอีกทีaudiก็เอาถังน้ำมันออกมาจากรถแล้วแล้วก็กำลังเอาถังใหม่ใส่เข้าไป ก็เลยคุยกับเจ้าของต่อว่ารั่วตรงไหน อ่อด้านขวาของถังเป็นรูเลยสาเหตุเนื่องจากมาติดแก๊สที่อู่นี่ตอนเจาะยึดถังแก๊ส ช่างเจาะทะลุไปถึงถังน้ำมันโห..ชุ่ยจังเลยคุยกันไปเรื่อยๆถามว่าซื้อถังน้ำมันมาเองเลยเหรอเค้าบอกเปล่า ช่างถอดของคันอื่นที่จอดซ่อมอยู่มาใส่แทนให้..นี่ไงเค้าบอกมีหลายคันเลยเอาถังคันอื่นมาใส่ให้ผมแทน..เฮ้ยแล้วทำไมไปสลับของเค้า เซ็งแทนส่วนของผมเจ้าของอู่บอกคอมไหม้ต้องเปลี่ยนราคามือสองที่แจ้งมาแพงมากเมื่อเจอดังนั้นผมเลยบอกช่างให้ประกอบคอมแอร์ผมคืน(ไปซ่อมอู่ประจำถูกกว่าเยอะ) เจ้าของก็ทำหน้าไม่พอใจซะงั้น..เฮ้อชุ่ยจริงๆ
    เลยมาเล่าประสบการณ์ตรงสู่กันอ่านนะครับ ไม่ได้จะมาโจมตีเค้าอาจมีดีอยู่บ้างแต่ก็ไม่ควรทำแบบนี้ เซ็งแทน

25 ต.ค. 2551 , 23:49:59 น