• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอา vento 94 ติด LPG ไปต่างจังหวัด ขับต่อเนื่องนานๆ ได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 17938 ครั้ง)

จะไปหาแม่ให้ดีใจหน่อย

• บุคคลทั่วไป
    อยากเอา Vento 94 auto ติด LPG ( แบบไม่ใส่น้ำมันหล่อบ่าวาวล์ )  สภาพรถกลางๆ จะขับไปทำธุระต่างจังหวัดรวดเดียวขาไป 800 กม ขากลับอีก 800 กม ถามว่า
    รถติด gas LPG มีข้อระวังอะไรบ้าง เช่น
    - สามารถขับแก๊สรวดเดียว 8 ชั่วโมงเลยได้มัย จะอันตรายกับเครื่องยนต์ พวกวาว์ล หรือ ยางต่างๆ หรือไม่
    - ห้ามเยียบเกิน 120 ต่อเนื่องหรือเปล่า
    - มีอะไหล่อะไรบ้างที่ต้องซื้อมาติดรถไว้
    - อู่ต่างจังหวัดซ่อมอาการพื้นๆ ได้หรือเปล่า เช่น เปลี่ยนสายพาน
    - ถ้าเจอควน ( ขึ้นเนินเขาเล็กๆ ควรเปลี่ยนเกียร์มาเกี่ยร์ 2 หรือเปล่า หรือ ปิดแอร์แล้วเหยียบคันเร่งดี หรือ ....หรืออะไรดี ที่จะประคองจนวิ่งกลับกรุงเทพ ในอีก 800 กม ต่อมา )
    แนะนำอะไรเพิ่มได้บ้าง กังวลครับ ( ขอความจริงเกี่ยวกับประสบการณ์การใช้รถนะครับ อย่าปลอบใจกัน ผมจะได้ระวัง )  

[ 13 ส.ค. 2551 , 15:44:32 น

paul

ควรสลับใช้น้ำมันบ้างประมาณ 10%ของระยะทางที่วิ่ง หยุดพักที่ไหนเปิดกระโปรงเครื่องระบายความร้อนเลย เหยียบเกิน 120 ได้ถ้าสมรรถนะรถคุณไหว จากประสบการณ์ของผม ผมจะเตรียม คอยล์จุดระเบิด รีเลย์ควบคุมจุดระเบิด หัวเทียน สายน้ำมันติดรถไว้ ที่สำคัญเช็คสภาพรถก่อนเดินทางไกล ช่วงนี้หน้าฝน อย่าลืมดูผ้าเบรค ระบบของเหลวในรถพวกน้ำมันเบรค เกียร์ น้ำในหม้อน้ำ น้ำกลั่นในแบตเตอรี่ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ถ้าใกล้ครบกำหนด อย่าเหยียบคันเร่งแบบกระชาก เพราะอาจเกิดอาการจาม  ท่ออากาศอาจแตกเสียหายได้
    13 ส.ค. 2551 , 17:42:45 น

คนรักรถ

ไม่ต้องปลอบใจใช่ไหมครับ

ได้ครับ

ผมต้องเปลี่ยนความคิดคุณมากกว่า
    ว่า ใช้น้ำมันยังไง ให้ใช้ LPG แบบนั้น

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า ระบบน้ำมันนั้นมันมาพร้อมกับตัวรถ เค้าใช้งบวิจัยพัฒนากันมาเป็นร้อยๆล้าน มันถึงได้มั่นใจได้ไงครับ (ลองคิดดูเล่นๆว่าราคาระบบน้ำมันในรถ Vento มันควรจะมีมูลค่าซักเท่าไหร่ แสนนึง? สองแสน? เท่าไหร่ดี?)

แต่นี่ เราเอาระบบเชื้อเพลิงทางเลือก ราคาแค่ 2 หมื่นมาติดตั้ง แล้วใครจะตอบท่านได้หล่ะครับ 5 ข้อที่ท่านถามมาน่ะ ท่านต้องไปถามคนที่ติดตั้งให้ท่านซิครับ เค้าเป็นคนติด เค้าต้องรู้ว่าท่านจะทำอย่างที่ถามได้หรือไม่

แต่ถ้าติดตั้งมาสมบูรณ์ ช่างรู้จริง ชิ้นส่วนคงทนแข็งแรง ผมก็ยังยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ว่า ใช้น้ำมันยังไง ใช้ LPG อย่างนั้นอยู่ดีแหละครับ ขอตอบแบบนี้ละกันนะครับ

- สามารถขับแก๊สรวดเดียว 8 ชั่วโมงเลยได้มัย จะอันตรายกับเครื่องยนต์ พวกวาว์ล หรือ ยางต่างๆ หรือไม่

>> คงไม่ได้หรอกครับ เพราะแกสจะหมดเสียก่อนจะครบ 8 ชั่วโมง ซัก 4 ชม. ก็คงต้องจอดดับเครื่องเติมแกสครับ หรือไม่ยังงั้น ก็ วิ่งน้ำมัน 4 ชั่วโมง พอน้ำมันหมดก็สับเป็นแกสไปอีก 4 ชั่วโมง หรือถ้าไม่มั่นใจ ก็ สลับ แกส 1 ชั่วโมง น้ำมัน 1 ชั่วโมงก็ได้นี่ครับ จะได้ไม่กังวลมากไป แค่ 8 ชั่วโมง ถ้าเกิดเหตุใดขึ้นมา ไม่ว่าจะยางต่างๆหรือจะวาล์วใดๆ ไม่ต้องโทษ LPG หรอกครับ ไม่ยังงั้น แท็กซี่คงวิ่งควงกะกันทั้งวันทั้งคืนไม่ไหวหรอกครับ โทษเศรษฐกิจละกัน ที่ทำให้ท่านไม่สามารถจ่ายค่าบำรุงรักษารถได้อย่างเต็มที่

- ห้ามเยียบเกิน 120 ต่อเนื่องหรือเปล่า

>> ห้ามครับ กฎหมายจราจรประเทศไทย ระบุความเร็วสูงสุดไว้ที่ 120 กม./ชม. ครับ ตำหนวดจาจับครับ อิอิอิ วิ่งเกิน 120 เดี๋ยวต้องจอดนะครับ เพราะสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเกินไป เลยต้องจอดเติม :)

- มีอะไหล่อะไรบ้างที่ต้องซื้อมาติดรถไว้

>> ตามระบบของ VW นี่ ก่อนอื่นก็คงต้องเป็น คู่มือซ่อม VW Vento mkIIIและเครื่องมือครบชุดพร้อมไฟส่องสว่าง 12 V. ก่อนแหละครับ (ไม่งั้นจะถอดเปลี่ยนอะไหล่ที่จะติดรถไปได้ยังไงล่ะครับ จริงมั้ย) แล้วค่อยเป็น คอยล์จุดระเบิดละมังครับ แล้วก็ปั๊มติ๊ก แล้วก็หม้อต้มแกส แล้วก็ติ๊กแกส ท่อยางน้ำ ท่อน้ำมันเบนซิน สายพานหน้าเครื่อง สายพานขับแคม .....  อู๊ย... จะเอาไปทำไมครับ เดี๋ยวก็ครบทั้งคันจนได้ เตรียม ยางอะไหล่ แม่แรง ประแจถอดน็อตล้อ ไขควง คีม (ที่ให้มากะรถใหม่ทั้งหมด) ไฟฉาย ก็น่าจะพอแล้วนะครับ เหมือนจะข้ามทะเลทรายซาฮาราเลยนะเนี่ยะ

- อู่ต่างจังหวัดซ่อมอาการพื้นๆ ได้หรือเปล่า เช่น เปลี่ยนสายพาน

>> อยากบอกว่า ถ้าไม่ใช่อู่ VW คงไม่แนะนำให้เข้า แต่ต้องบอกก่อนซิครับ ว่าจะไปที่ใด สมาชิกจะได้แนะนำได้ว่า อู่แถวนั้นอยู่ตรงไหน กลับใต้ใช่ไหมครับ 800 โล ก็ สุราษฎร์ หรือครับ ผมเคยขึ้นรถไฟไปใต้นะ พอถึงตัวเมือง ก่อนรถไฟจะจอด เค้าก็จะประกาศว่า "สุราษฎรธานี เมืองคนดี โปรดระมัดระวังกระเป๋าและสิ่งของของท่าน" มันค่อนข้าง Contrast ไปหน่อยนะครับ แหะๆๆๆ

- ถ้าเจอควน ( ขึ้นเนินเขาเล็กๆ ควรเปลี่ยนเกียร์มาเกี่ยร์ 2 หรือเปล่า หรือ ปิดแอร์แล้วเหยียบคันเร่งดี หรือ ....หรืออะไรดี ที่จะประคองจนวิ่งกลับกรุงเทพ ในอีก 800 กม ต่อมา )

>> ปิดแอร์ครับ แล้วเปิดกระจกกว้างๆ หายใจยาวๆ สูดลมเข้าปอดลึกๆ แล้วหายใจออกให้สุด เพราะถ้าไปจนถึงบริเวณที่เรียกเนินว่า"ควน"แล้วละก้อ อากาศจะต้องบริสุทธ์มากๆแน่ๆเลยครับ อิจฉาจัง จะได้ไปสูดอากาศบริสุทธ์เยอะแยะ รถน่ะ วิ่ง 800 กม. ไม่หยุัดนี่เค้าชอบนะครับ แต่คนขับซิครับ 8 ชม. ไม่หยุดนี่ เสี่ยงไปนิดนะครับ พักซักกะนิดไม่ดีเหรอครับ 4 ชม. พัก 1 ชม. กำลังดี

แนะนำอะไรเพิ่มได้บ้าง กังวลครับ ( ขอความจริงเกี่ยวกับประสบการณ์การใช้รถนะครับ อย่าปลอบใจกัน ผมจะได้ระวัง )

>> ถ้าทางท่าน"จะไปหาแม่ให้ดีใจหน่อย"ไม่ค่อยมั่นใจในยานพาหนะที่จะใช้เดินทางของท่านเลยนะครับ ทำไมล่ะครับ แบบนี้ ขึ้นรถโดยสารไม่ดีกว่าเหรอครับ ไม่เหนื่อยมากด้วย (ได้นอนไปตลอดทาง) เอารถไปเช็คก่อนออกเดินทางซิครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+ไส้กรอง เปลี่ยนกรองอากาศ จูนแกสใหม่ เช็คลมยางทั้ง 5 เส้น อ้าวๆ อย่างง ยางอะไหล่ไม่มีรึไง เช็คระบบระบายความร้อน เบรค และระดับของเหลวทั้งหมดที่มีในรถด้วย (เยอะนะครับ อย่าประมาท) พักผ่อนให้เพียงพอก่อนออกเดินทาง ง่วงอย่าขับ เมาอย่าขับ โทรอย่าขับ ดื่มน้ำเยอะๆ (จะได้จอดเข้าห้องน้ำบ่อยๆ) รักแม่มากๆ อย่าทำให้ท่านเสียใจ

คงแนะนำได้แค่นี้ก่อนนะครับ (นึกไม่ออกแล้ว)

13 ส.ค. 2551 , 17:45:40 น

ยืนยันว่าขับไปได้ไม่มีปัญหาครับ รถผม Vento ปี 97 ขับทำงานต่างจังหวัดทุกเดือน ไปแม่สาย หนองคาย อุบลฯ ทุกเดือนๆละ 7-8000 กิโลเมตร แก๊สเพียวๆไม่มีเอี่ยวน้ำมัน(น้ำมันใช้สตาร์ทเครื่องอย่างเดียว)ความเร็วเดินทาง 130-140 อัดยาวๆตลอดไม่มีปัญหาครับ แต่มีข้อสังเกตเล็กน้อยถ้าอัดมายาวๆแล้วเข้าปั๊มอย่าดับเครื่องทันทีเพราะระบบน้ำหล่อเย็นจะหยุดหมุนวนทำให้ความร้อนสะสมในฝาและเสื้อสูบเมื่อบิดกุญแจสตาร์ทอีกครั้งจะพบว่าความร้อนเกิน 90 องศา เวลาเข้าปั๊มก่อนดับเครื่องให้เดินเบาทิ้งไว้สักสองนาทีแล้วค่อยดับเครื่องครับ หรือถ้ารู้จุดหมายแน่นอนก่อนถึงที่หมายสัก 3-4 กม.ให้ลดความเร็วเหลือสัก 80 พอถึงที่หมายก็ดับเครื่องได้ตามปกติครับ อู่ข้างทางไม่แนะนำให้เข้าครับยอมเสียเงินเรียกรถช้อนล้อลากเข้าอู่โฟล์คดีกว่าไม่งั้นอาจจะต้องเสียเงินสองต่อ แพงกว่าค่าลากรถบวกค่าซ่อมแถมอาจจะต้องเสียน้ำตาอีกต่างหาก
    รณชัย ภู่กำชัย VW Vento '97 พล 4218 กทม.

13 ส.ค. 2551 , 23:18:17 น

กร B5.5

ขพักรถระหว่างทางบ้างนาท่าน ตอนจอดก็สตาร์ททิ้งไว้ซักพัก ตามที่คุณคนรักรถว่าแหละ ถ้าเป็นไปได้เช็คลมยางด้วยก็น่าจะดีนะ ถ้าวิ่งเร็วๆ นานๆ แรงดันจะเพิ่มขึ้น เอ..ไม่ใช่ กระบะบรรทุกผักนี่เนอะคงไม่เป็นไรมั้ง เห็นเค้าเติมตอนรถเปล่า 75psi + ยางร้อนๆตอนวิ่งยาวๆ + น้ำหนักบรรทุก = ยางระเบิด ทำตามท่านคนรักรถได้ครบก็ไปโลดเลยท่าน
    14 ส.ค. 2551 , 00:22:57 น

WhiteRabit

ขับ gas ยาวๆไม่มีปัญหาคับความเร็วเราก็ใช้ได้ตามปกติเหมือนเดิม ส่วนควนเล็กๆก็ขับได้ปกติไม่ต้องปิดแอร์หรอกคับถ้าปิดพัดลมหม้อน้ำพลอยหยุดไปด้วย แต่ถ้าควนประมาณดอยสุเทพแนะนำให้วิ่งน้ำมันขึ้นควนดีกว่าเพราะชันและใช้เกียร์ต่ำตลอดความร้อนสะสมเยอะใช้น้ำมันจะร้อนน้อยกว่าและหยุดพักบ้างเป็นช่วงๆ
    14 ส.ค. 2551 , 10:17:56 น

ผมเอา T4 VR6 ไปนครพนมเป็นครั้งแรกหลังจากติดแกสไปกัน 5 คน ก็ประมาณ 700 โล ออกเดินทางจาก เอกชัยบางบอน ใช้น้ำมันตอนแรกแค่นั้นแหละครับ หลังจากนั้นวิ่งแกสยาวเลย 3 โมงเช้าไปถึง 5 โมงเย็น เหยียบ 130-140 บางทีก็หลุดไป 150 เกินกว่านั้นก็ไม่ไหว กลัวเอาไม่อยู่ และที่สำคัญมีเด็กเล็กๆไปด้วย
        ที่สำคัญอีกอย่างอากาศสดชื่นแปลกๆครับ คือกลิ่นทุเรียนที่มันสุกงอม (แกะแล้วใส่ถุงแพคอย่างดีเอาใส่กล่องโฟม....กลิ่นมันยังหลุดออกมาอีก....เอากับมันซิ) พอดีที่นู่นเขาชอบกินทุเรียน ในรถผมก็ชอบทุกคน...... ไม่พอวิ่งผ่านโคราชเห็นขายระหว่างทางโลละ 25 บาท เสียงตะโกนจอดๆๆๆ เราก็นึกว่าอะไร ให้ถอยหลังกลับไปซื้อเพิ่มอีก
        รถมันหนัก ของมันเยอะ เราก็อยากไปถึงไวๆจะได้ไม่ดึก ฮือๆเติมแกสตั้ง 3 ครั้ง 800, 600, 600 เหลือแกสอยู่ 40 % กระเป๋าแฟบเลยครับ
         ขากลับเลยวิ่งมาแบบเรื่อยๆ 80-90 100เศษๆ เติมแกส 2 ครั้งเอง 800 กับ 500 ยังเหลืออีกตั้ง 30 % นี่วิ่งเที่ยวในเมืองด้วยนะ ประหยัดขึ้นตั้งเยอะ แต่ก็ต้องแลกด้วยหลังแข็งอยู่กับเบาะ 12 ชั่วโมง ออก 4 โมงเช้าถึงบ้าน 4 ทุ่ม
          ที่บอกเนี่ยคือไม่ต้องไปกังวลกับแกสครับ ก่อนเดินทางเช็คระบบรถให้ดี น้ำ ลมยาง ที่เหลือก็ตามเพื่อนๆข้างบนแนะนำไหละครับ

14 ส.ค. 2551 , 11:01:37 น

ตุ้ม..

อ่านคำตอบของทุกท่านแล้วยิ้มได้ สบายใจเลย...โดยเฉพาะ คนรักรถนี่อารมย์ดีเป้นพิเศษครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบ...น้ำใจดีมากๆๆๆๆ

14 ส.ค. 2551 , 11:29:26 น

เจ้าของกระทู้

>> ขอบคุณมากๆ ครับ พี่ๆ ที่แนะนำ เว็บนี้ยังอบอุ่นเหมือนเดิมนะครับ เพื่อนๆ ตรึมเลย
    >> ขับรวดเดียว 800 กม ที่ถามเป็นคำถามเชิงอุดมคตินะครับ จริงๆ คงขับเพียงครึ่งวันแล้วจอดพักเพราะ ไม่กล้าหักโหม
    >> 800 กิโลเมตร  คือ ไปสุราษฎร์ใช่เลยครับพี่  เอาเงาะมัย จะเอามาฝาก

14 ส.ค. 2551 , 12:00:51 น

ที่วางแก้ว

ยังไงก็ต้องพักเติมแก็สอยู่ดีเพราะถังนึงน่าจะไม่ถึง 800 โลแน่ ๆ
    14 ส.ค. 2551 , 13:58:40 น

เต่าจอไข่

แค่สุราษฎร์ฯเองอ่ะหุๆๆ ยังไม่ถึงครึ่งทางของพี่ช่างเหอะเลย เห็นพี่เค้าขับยันนราธิวาสเลยแก๊สเพียวๆ ถังน้ำมันแบบแห้งๆเลยเห็นบอกไม่เคยเติมมาเป็นปีแล้ว สงสัยลืมไปแล้วว่าที่เติมน้ำมันอยู่ตรงไหน อิๆๆ
    14 ส.ค. 2551 , 15:38:02 น

aey

ของผมไม่ใช่เวนโต้นะครับ ติดแก๊ส กรุงเทพนคร ความเร็วประมาณ 140-160 แวะฉี่ แวะกินข้าว ออกจากบ้าน หกโมงเช้าถึงทุ่งใหญ่ บ่ายสองโมงกว่าครับ
    12 ก.ย. 2552 , 15:10:58 น

Hi! kouQWxhU
    30 ธ.ค. 2552 , 03:20:25 น

FJfOSKTs
    18 เม.ย. 2553 , 19:09:19 น

Best Wishes, http://www.ted.com/profiles/945739 high risk personal loans here,  >:-OO,
    26 ก.ค. 2011 , 00:58:25 น