• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: นำตัวอย่างขวดน้ำมันเกียร์มาให้ท่านสมาชิกผู้รู้ดูว่าถูกต้องและใช้ได้หรือป่าว  (อ่าน 5109 ครั้ง)

T4V6@YALA

• Newbie
    • *
    ซื้อมา 4 ลิตร โดยจะใช้กับรุ่น T4V6 ปี2002 ไม่ทราบว่ายี้ห้อZF-LIFEGUARD(FLUIDมีเลข5หน้าขวดด้วย)ดังกล่าวถูกต้องตรงสเปกของเกียร์รุ่น T4V6 หรือป่าวครับ

ขอขอบคุณท่านสมาชิกครับ

T4V6@YALA

• Newbie
    • *
    น้ำมันเกียร์+กรองน้ำมันเกียร์+ยางซีล

ชาร์ลี

• Full Member
    ZF lifeguard5 เป็นสเปคเดียวกับ VW ATF สำหรับรถสี่เกียร์เดินหน้าออโต น่าจะไม่มีปัญหา

อีกประการหนึ่ง ZF เป็นโรงงานผลิตเกียร์ให้ VW ไว้ใจได้สำหรับผลิตภัณฑ์ยี่ห้อนี้

T4V6@YALA

• Newbie
    • *
    ขอขอบคุณท่านซาร์ลีมากครับ :)

BJ

• Newbie
    • *
    พอดีผมใช้ Seat Alhambra ปี 2002 เห็นเกียร์ออโตรุ่นนี้ผลิดโดย Jatco

จะใช้น้ำมันเกียร์ของZF หรือของ VW ATF ได้ด้วยไหมครับ

T4V6@YALA

• Newbie
    • *
    ถึงคุณBJ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ รอท่านสมาชิกผู้รู้ว่าให้คำตอบจะดีกว่าน่่ะครับ แต่ผมเคยเห็นยี้ห้อรถคุณแสดงบนขวดน้ำมันเกียร์ของVW ATF ดังนั้นมันก็น่าจะใช้ของZFได้ ;)

ชาร์ลี

• Full Member
    น้ำมันเครื่องของ Alhambra ที่เป็นเกียร์ออโต้ สามารถใช้ ZF lifeguard Fluid 5 ได้เลยครับ เห็นว่าราคาลิตรละห้าร้อยกว่าบาท ผมก็เลยใช้ของแท้ราคาย่อมเยากว่า

หรือจะใช้น้ำมันเกียร์ของ VW แท้ก็ได้ เบอร์  G 052 162 A2 ซื้อในร้านค้าอะไหล่ราคาประมาณ 450 บาท เบิกศูนย์ประมาณ 700-800 บาท ไม่แน่ใจเพราะเลิกเบิกศูนย์มานาน

ผ่านมาเจอ

• บุคคลทั่วไป
    น้ำมันเกียร์ของ Alhambra 2002 รุ่นไฟซีน่อล เป็นแบบ 5 สปรีด
    Part no.VW G  0529 90A 2 เป็นสีแดง ไม่ใช่สีทอง ซื้อตามร้าน
    อะไหล่ก็ระวังของปลอมกันด้วยนะครับ วัสดุนี่เกือบเหมือนเลย แต่น้ำมันไม่ไช่

BJ

• Newbie
    • *
    Part no.VW G  0529 90A 2....

ขอบคุณมากครับ คุณผ่านมาาเจอ

โกเล็ก

คุณ T4 V6 Yala เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์+น้ำมันเครื่อง แล้วได้จดเลขกิโลเมตรไว้ป่าว เปลี่ยนคราวต่อไปจะได้ไม่หลงกิโลในการใช้งาน  :) โทรไปสอบถามโกแล้วเห็นเงียบไปเลยเป็นห่วง มาเล่าสู่กันฟังบ้างตะ ;D

T4V6@YALA

• Newbie
    • *
     :)เรียนคุณโกเล็ก...
    ต้องขอโทษคุณโกเล็กที่หายเงียบไปนาน เพราะหลังจากเปลี่ยนของเหลวของรถทั้งหมดแล้วก็ได้ขับรถข้ามไปเที่ยวฝั่งมาเลเซีย เลยไม่ได้คงมาดูในคลับ....
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณโกเล็กมากๆเลยครับ ถ้าไม่ได้โกคงจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไม่ได้ เพราะช่างแถวยะลาคงจะหารู่ทายน้ำมันไม่เจอ เขาถอดน็อดชั้นแรกออกมาถึงกับตกใจไม่มีน้ำมันออกมาเลยสักหยด พอโกบอกว่าต้องถอดน็อดอีกชั้นหนึ่งจึงน้ำมันจะไหล่ออกมา ช่างก็ถึงกับยิ้ม ฮ่าๆๆ ดีนะยังทันนึกถึงคุณโกเล็ก ไม่งั้นคงแย่ 555
    อีกอย่างในวันนั้นก็ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วยแต่ไม่ได้เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่องเพราะช่างไม่กล้าหมุนฝาครอบมันออกกลัวหัก(เห็นเขาบอกว่าเป็นหัวพาสติก) เลยไม่ได้เปลี่ยนไส้กรองเพราะช่างว่าถ้าหักขึ้นมาเรื่องใหญ่ขับรถไม่ได้ เลยไม่อยากเสี่ยง เพราะจะต้องใช้รถ 555+
    เอารูปมาฝากให้ดูด้วยครับคุณโกเล็ก (T4V6@YALA IN Malaysian)
    ถ่ายที่มัสยิดสีชมพูเมืองปุตราจายา ประเทศมาเลเซีย

แล้วจะเปลี่ยนน้ำเกียร์ครั้งต่อไปอีกกี่กิโลเมตรครับ?
    ไงก็ต้องขอขอบคุณคุณโกเล็กมากๆครับ  :)

โกเล็ก

เรื่อง การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์สำหรับโกเองนั้นจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ลิตรละสองร้อยกว่าบาทแต่จะเปลี่ยนถ่ายทุกๆเดือนธันวาคมของปีประมาณพันกว่าบาท (ตามสเปคน้ำม้นเกียร์เขาให้เปลี่ยนกันที่ 40,000 ก.ม. ) ที่เปลี่ยนแบบที่ว่าเวลาถ่ายน้ำมันเก่าออกจะได้เห็นสีและสิ่งจือปนออกมาจะได้แก้ไขแต่เนิ่นๆ เพราะรถเราไม่ใช่รถใหม่จะไปทำตามสเปคที่กำหนดกลัวเกียร์จะพังก่อนรถ T4 น้ำหนักเยอะเกียร์ย่อมทำงานหนักยิ่งบ้านเราอากาศร้อนน้ำม้นเกียร์ก็เสื่อมเร็ว ส่วนน้ำม้นเครื่องโกจะเปลี่ยนทุก 5,000 ก.ม.  ;D