• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: หัวเทียนกอล์ฟ3สึกเป็นรูป 3เหลี่ยม  (อ่าน 1893 ครั้ง)

ชัย

• Full Member
    สวัสดีครับ  รบกวนสอบถามเรื่องการสึกที่แกนหัวเทียนรถ golf3 หน่อยครับ รถใช้แก๊สหัวเทียน 3เขี้ยวของบอช วันก่อนถอดมาดูมันสึกตรงแกนเป็นลักษณะ 3 เหลิี่ยมตามเขี้ยวของหัวเทียนที่มี3เขี้ยว  ไม่ทราบว่าการสึกแบบนี้มันบอกอะไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์หรือสภาพหัวเทียนมันเสียแล้วครับ

ชายกลาง

• บุคคลทั่วไป
    Re: หัวเทียนกอล์ฟ3สึกเป็นรูป 3เหลี่ยม
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 01:51:58 pm »
    คงได้เวลาเปลียนใหม่แล้วหล่ะครับ ปกติของใหม่มันจะเป็นแท่งกลมๆ ครับ

ชัย

Re: หัวเทียนกอล์ฟ3สึกเป็นรูป 3เหลี่ยม
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 11:46:45 am »
    คือผมสงสัยว่าการที่มันสึกแบบนี้มันเป็นปกติของการสึกของหัวเทียน3เขี้ยว หรือว่ามันจะบอกถึงอะไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์ที่ผิดปกติมั้ยครับ

ช่างเหอะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 12:29:25 pm »
    มันบอกว่า "ไฟแรง" เป็นปกติ ถ้าสึกเป็นรูป 5 เหลี่ยมละก็ผิดปกติ อาจจะมีวิญญาณจากต่างประเทศเข้าสิง  ;)
    จะให้ดีก็เคาะเขี้ยวให้เข้าไปชิดแกนอีกหน่อยให้ได้ระยะห่างเท่าของเดิมคือ 0.8 มม. โดยประมาณ

รู้ไหมว่าหัวเทียนชุดนึง ใช้ได้ประมาณ 100,000 กม.
    แต่ผมใช้ไม่เคยถึงนะ เพราะเจอของดีๆที่คนอื่นถอดทิ้งก็เอามาเปลี่ยนซะก่อน ก็ของดีและของฟรีนี่หว่า  ;D

ชัย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:36:33 pm »
    --ขอบคุณท่านช่างเหอะครับ  ถามเพิ่มนิดครับว่ากรณีที่เอามาใช้กับแก๊สเราต้องเคาะเข้าให้มากกว่าปกติมั้ย เคยอ่านเจอจากไหนไม่รู้เขาว่าแก๊สติดไฟยากกว่าน้ำมันเขาแนะนำให้เคาะเขี้ยวให้ชิดกว่าเดิมสัก0.1-0.2มม และเราควรจะถอดหัวเทียนออกมาเคาะทุกกี่กิโลครับ

ช่างเหอะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 07:01:29 pm »
    --ขอบคุณท่านช่างเหอะครับ  ถามเพิ่มนิดครับว่ากรณีที่เอามาใช้กับแก๊สเราต้องเคาะเข้าให้มากกว่าปกติมั้ย เคยอ่านเจอจากไหนไม่รู้เขาว่าแก๊สติดไฟยากกว่าน้ำมันเขาแนะนำให้เคาะเขี้ยวให้ชิดกว่าเดิมสัก0.1-0.2มม และเราควรจะถอดหัวเทียนออกมาเคาะทุกกี่กิโลครับ

ช่างเขากลัวแบ๊คไฟร์  ;D
    เอาแบบเท่าเดิมก็โอเคแล้ว หรือถ้าจะให้ชิดก็นิดหน่อย ขนาดระยะเท่ากับความหนาของใบเลื่อยเหล็กกำลังดี
    ลองเช็คซักทุก 15,000-20,000 โล  :D

ชัย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 09:31:27 pm »
    -ขอบคุณมากครับ  ใช้รถมา 18-19 ปีพึ่งไปหาซื้อที่ถอดหัวเทียนออกมาใช้งานเองเลยงงหน่อยครับ