• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B4 ไฟถอยหลังไม่ติด  (อ่าน 1836 ครั้ง)

sk

• Jr. Member
    • **
    B4 ไฟถอยหลังไม่ติด
    « เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 11:27:29 pm »
    มี 2 อาการคระบ
    หนึ่ง ไฟถอยไม่ติด
    สอง แถมมีอาการสตาร์ทยาก(คือบิดกุญแจสุดแล้ว เครื่องยังไม่หมุนเลย)ต้องออกแรงบิดมาก
    จึงจะหมุน
    แต่บางทีก็ง่าย ชึ่งเดียวติดเลย

ลองค้นข้อมูลเก่าจากเวปนี้แล้วเจอสองแบบคือ
    สวิทช์ตูดกุจแจ กับรีเลย์ 175(มันอยุู่ตรงไหนก็ไม่รู้ ยังหาไม่เจอเลย)
    ขอคำตอบด่วนครับ

สน คลองสี่

• Full Member
    Re: B4 ไฟถอยหลังไม่ติด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 06:45:04 pm »
    รีเลย์ 175 อยู่บนของบนแผงฟิวส์เข่าขวาคนขับครับ
    วิธีถอด
    1.ถอดครอบใต้พวงมาลัยออก (ทั้งแผงเลยยาวถึงแผงฟิวส์
    2.ถอดแผงฟิวส์(คุกเข่ามองจากนอกรถข้างคนขับจะเห็นหูหิ้วสองข้างใช้มือซ้ายขวาแกะออกข้างละข้าง)
    3.ห้อยแผงฟิวส์ไว้แถวนั้น(สายไฟจะร้ังตัวเองไว้ไม่ต้องทำไร)
    4.มองไปด้านบนเหนือแผงฟิวส์ที่ถอดออกสูงๆลึกๆ จะเห็นรีเลย์ยิ้มเผล่อยู่
    โชคดีครับ
    สน คลองสี่

sk

• **
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 07:15:07 pm »
    ขอบคุณครับ
    รื้อมาแทบตาย
    สุดท้าย
    ฟิวส์ขาด.  โธ่

ถามคุณสนต่อครับ
    ถ้าจะเปลีียนสวิทช์ตูดกุญแจ
    แบบไม่ต้องถอดแกนพวงมาลัยได้ใหมครับ

สน คลองสี่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 08:28:36 pm »
    สวิทซ์ตูดกุญแจไม่เคยแกะเองครับ  ;D แต่น่าจะต้องถอดพวงมาลัยครับ อย่าลืมถอดขั้วแบตก่อนนะครับ เดี๋ยวถอดสายแอร์แบ็คแล้วจะรีเซ็ทไม่ได้ งานนี้ต้องใช้หกเหลี่ยม กับลูกบล็อค  ก่อนรื้อสวิทซ์ ลองดูปริ้นขารีเลย์30ดูก่อนนะครับบางทีมันร้าว ทำให้เดี๋ยวติดง่ายเดี๋ยวติดยาก  :)
    สน คลองสี่

sk

• **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 10:00:35 pm »
    ดูแล้วครับ เบอร์30
    ใหม่ สะอาด
    แต่ตอนนี้มันดีอะดิ
    บิดไปนิดเเดียวติด ชึ่งเลย
    บางทีก็ออกแรงบิดจนยันแล้วยังไม่ค่อยติดเลย
    อ้อ แล้วที่สวิทช์ ตรงคันเกียร์จะเกียวกันใหม

ถามต่อครับ
    ที่หัวฉีดสูบ 2 เป็นสูบเดียว
    ตอนใช้น้ำมัน มีเบ็นซินเยิ้มออกมาครับ
    พอตัดเป็นแก๊สก็ทิ้งคราบให้เห็น
    เพิ่งรู้สาเหต่ของกลิ่นน้ำมันเข้ารถตอนเช้าๆ
    สาเหตุน่าจะเป็นอะไรครับ
    ตั้งแต่ได้รถมา 3 ปี ยังไม่เคยถอดหัวฉีดเลย

สน คลองสี่

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 08:10:53 pm »
    โอริงรั่วป่าวครับ ถ้าจำไม่ผิดมีตรงต่อจากรางวงเล็ก(อันนี้ไม่ชัวร์ว่ามีหรือป่าวนะครับ) กับติดหัวฉีดวงใหญ่
    ชึ่งเดียวติดเนี่ยเคยเช็คไดสตาร์ทไหมครับ ผมเคยเป็นงี้แหละสุดท้ายถ่านหมดเงียบกริ๊บเลย  ;D
    สน คลองสี่

sk

• **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 12:19:50 am »
    เปลี่ยนโอริงตัวล่างที่ติดกับหัวฉีดแล้ว
    จะรอเช็คอาการซึมอีกรอบ แต่โอริงไม่ใช่ของศูนย์กลัวอยู่ไม่นาน(ศูนย์เชียงใหม่ เช็คแล้วของไม่มี เลยไปที่ร้านนอก)

เรื่องชึ่งเดียวติดนี่ลืมนึกถึงไดสตาร์ทเลย ว่างๆจะลองเช็คแปรงถ่านครับ
    ขอบคุณครับ

nee131

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 06:29:58 pm »
    ของผมb4/96 ไฟถอยไม่ติดเหมือนกันครับ ฟิวไม่ขาดแต่ไฟไม่มาที่ขั้วหลอดครับ มันมีสวิตท์ไฟถอยตรงเกียร์หรือเปล่าครับ ผมลองถอดตรงเกียร์ออกมาเห็นมีชุดสวิตท์อยู่แต่ไม่กล้ารื้อต่อครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ