• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: vento 97 เตรียมเดินทางไกลจาก เกาะสมุย-กาญจนบุรี-หนองคาย ไปกลับ 14 วัน  (อ่าน 4742 ครั้ง)

นีโน้

• บุคคลทั่วไป
     :) ;) :D ;D ท่านสมาชิกชาว Volk ครับผมกับครอบครัวเตรียมเดินทางไกลไปกลับ 3000 กิโล สิ่งที่ผมเตรียมไปกับรถคือ กล่องเครื่องมือชุด เชือกจูงรถยาว 5 เมตร สายไฟจั้มแบ็ตตารี่ คอยจุดระเบิด ยาง spare แม่แรงพร้อม นอกเหนือจากนี้ท่านใดมีประสบการณื การเดินทางไกลบ่อยๆแล้วมีปัญหากับเครื่องยนต์หรือตัวรถโปรดให้คำแนะนำด้วยว่าควรต้องเตรียมอะไหล่ตัวไหนต่อ สภาพรถตอนนี้บอกได้ว่าพร้อม 90% แต่ที่กลัวก้เรื่องระบบเกียร์นี้แหละ ผมจะได้เตรียมพร้อม แต่มี plan จะเอารถเข้าตรวจสภาพ กทม ด้วยอะครับ อยากรู้O ที่อยู่ชานเมืองมี่ไหม ขอคำแนะนำด้วยครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    1.เป็นห่วงสายไฟจั้มแบ็ตเตอรี่ ให้ซื้อที่เส้นใหญ่ๆ เคยซื้อเส้นธรรมดาๆ (เล็กๆ - ถูกๆ) ใช้ไม่ได้ กระแสไม่พอ
    2.แม่แรงอยู่ในกล่องเครื่องมือด้วยไหม
    3.ไฟฉาย
    4.เบอร์ช่างที่เคยใช้บริการ

เรื่องเกียร์ เรื่องเครื่อง - ชานเมืองแถวดอนเมือง ลองแวะปรึกษาช่างเสน่ห์ 0817352471

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ ราบรื่น ลื่นไหล ใกล้ไกลปลอดภัย และสนุกกับการเดินทาง พระคุ้มครองทุกท่านทุกคน

3000 กว่ากม. ชิวๆ

นีโน้

:) ;) ขอบคุณครับ ไฟฉายมีเรียบร้อยครับ น้ำมันเกียร์กะจะไปเปลี่ยนที่อุดร มันมีศุนย์บริการ Volk อยู่ครับ วันนั้นพาไปภูเก็ต เลยให้ช่างยกรถดูน้ำมันเฟืองท้าย เขาว่าหารูเปลี่ยนไม่เจอผมบอกว่ารุ่นนี้ไม่มีการเปลี่ยนมีแต่เติมกับดูดออก เขาเอาเหล็กจุ่มปรากกว่ามีสีใสๆแดงๆผมก้อุ่นใจหน่อยกลัวมันหอน แต่ช่างบอกว่ามันน่าจะเชื่อมกับห้องเกียรืไม่น่าแยกห้อง อันนี้ผมก้ไม่แน่ใจ แต่เท่าที่อ่านๆมารุ่นไม่มีก้านวัดนี้มันแยกห้องแยกน้ำมันใช่หรือป่าวครับ 3000 กิโลชิวๆผมชอบคำนี้มากๆรู้สึกว่ารถเรามันก็ทนกว่าของญี่ปุ่นแน่ๆ ตอนเอามาสมุยใหม่ เจ้าพระคุณเอ่ย ยางคานหลังแตกทั้งสองข้าง สายพานพัดลมเล็กๆหลุด โช้คหลังเสียทั้งคู่ น้ำมันเครื่องยังไม่ได้เปลี่ยน มันยังพาผมมารอด แถมไม่มีดับกลางทาง อันนี้ก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

vw vento 16 วาวล์

คุณ. นีโน่ ผมจะคอยติดตาม กระทู้ 3000 กิโล ของคุณ ขอให้คุณเดินทาง ไป กลับ ปลอดภัยนะครับ ผมก็ใช้ เวนโต้เหมือนกัน แต่ไม่เคยเดินทางไกลๆ อย่างคุณ อย่างนี้มาก่อนเลย  เรื่อง น้ำมันเฟืองท้าย เห็นในนี้ว่า ดูดออก เติมเข้าแค่ ลิตรเดียวเองนะ เบอร์ 90  (รอฟังหลายๆความคิดนะ ผมไม่แน่ใจ)  จะเอาใจช่วย และจะรอคุณกลับมาโพสต่อตอนคุณกลับมา โชคดีครับ ;)

นีโน้

:) ;) :D -style ผมก้จะขับไปพักเครื่องไปแวะนอน ตจว ละ คืนกะว่าภึงบ้านเกิดก้วันที่ 10 สิงหาละครับขากลับอาจจะแวะไปให้ช่างเสน่ห์ดูโช้คหน้าให้ครับ ผมไม่ลากยาวเชื่อว่าเครื่องคงไม่ทำงานหนักอีกทั้งอาจจะขับประมาน 90-120 แล้วแต่จังหวะเส้นทาง แล้วจะมาเล่าม่านๆฟังว่าแค่ไหนอย่างไร

Golf 3 Van

• Full Member
    ลองอ่านประสบการณ์ การเดินทางไกลของ Golf ดูนะครับ

เผื่อเจอเหตุการณ์ฉุกเฉิน จะได้เตรียมพร้อมรับทุกสถานการณ์

เดินทางไกล กลับมาแล้ว

http://vwthai.santeesuk.com/index.php?topic=47906.0

golf เดินทางไกล ไปกลับ 2000 กว่ากิโล ไปมาแล้ว!!!

http://vwthai.santeesuk.com/index.php?topic=49910.0

นีโน้

:) ;) :D เยี่ยมเลยครับ แก็สประหยัดด้วยเนอะ แต่ของผมน้ำมันล้วนๆน่าจะหมดเยอะ ไม่เปนไรนานๆที ของผมจะวิ่งข้ามเกาะสมุยตอน หกโมงเย็น ถึงฝั่งทุ่มครึ่งซัดยาวกลางคืนกะไปเช้าที่เมืองกาญ นอนเล่นๆซักคืนสองคืนก้จะไปอยุธยาอีกคืนแล้วซัดยาวไปอุดรหนองคาย ขากลับก็เข้า กทม นอนอีกซักคืนแล้วมานอนหัวหินคืน ข้ามเกาะวันอาทิตย์ที่ 18 ครับลุยดู สนุกๆ

ทนายรูปหล่อ

เตรียมตังไปเยอะๆครับอย่างเดียวพอ เพราะต้องซื้อของฝาก ฮิฮิ

นีโน้

:) ;) :D ครับเจอ Volk คันไหนก็จะบีบแตรทักทายทันทีไม่เกี่ยวว่ารุ่นเก่ารุ่นใหม่ เพราะเรามันคอเดียวกัน เข้า กทม จะขออนุญาติพบท่านสมาชิกเว้ปด้วยนะครับ ถ้ามีจุดรวมพลกันที่ไหนก้แจ้งให้ผมทราบด้วยครับ บริเวณ ทุกๆวันอะไรของอาทิตย์?

สน คลองสี่

เจอ B5 แถวโคราช-สุรินทร์-ขอนแก่นช่วง27-29กค.นี้ อย่าลืมทักกันด้วยนะครับ :) โชคดีครับ และ3000โล สำหรับเวนโต้ ชิวๆ ตามพี่ T3ด้วยครับ
    สน คลองสี่

golf 3 มหาชัย

ผมเดินทางจาก มหาชัย-เลย บ่อยๆไม่เคยมรปัญหากวนใจครับ ขออย่างเดียวให้ใจเราพร้อมทึกอย่างก็ไม่ใช่ปัญหาครับ เดินทสงปลอดภัยนะครับ ผ่านมามหาชัยแวะทักทายกันบ้างนะครับ ว่าแต่ว่า วันแม่นี้ผมต้องไปจ.เลยเหมือนกันครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    Wow....เพื่อนพ้องน้องพี่ได้ออกกำลังกายรถเดินทางไกลหลายที่หลายทาง ดีจังครับ

T3 น้องแดงผมเพิ่งกลับจากระยอง แล้วล่องขึ้นเหนือตอนนี้อยู่เชียงใหม่ มาทำบุญที่วัดโป่งน้อย วานนี้ไปเขื่อนแม่งัด อ.แม่แตง ไปนมัสการวัดเด่น เป็นวัดที่สวยงามมาก สะอาด เงียบสงบ

น้องสนครับ B5 คันใหม่โอเคไหม กับ B4 เป็นไง คันไหนเนียนกว่ากัน

สนใจ B4 เหมือนกัน อิอิ

นีโน้

:) ;) :D ;D ยินดีครับท่านสมาชิกทุกท่านรับรอง บีบแตร์ทัก และ ตีไฟใส่แน่นนอน ของผม ทะเบียน 9ษ-6673 กทม Vento สีตะกั่วนะครับ มั่นใจใน Volk ครับเพราะความนุ่มสบายเกาะถนนดีเยี่ยม แอร์เย็น เครื่องเสียงดัง คนนั้งข้างสวย แค่นี้ก็ไม่เหนื่อยแน่ครับ อิอิ ออ สำหรับ T3 ก้ขอบคุณนะครับ พอดีผมเคยมีลูกน้องทำงานที่เดียวกัน เพิ่งลาออกกลับไปอยู่เลยได้4เดือน เนี๊ยก็กะจะไปเยี่ยมเหมือนกัน ไม่แน่เราอาจจะได้เจอกันครับ

สน คลองสี่

Wow....เพื่อนพ้องน้องพี่ได้ออกกำลังกายรถเดินทางไกลหลายที่หลายทาง ดีจังครับ

T3 น้องแดงผมเพิ่งกลับจากระยอง แล้วล่องขึ้นเหนือตอนนี้อยู่เชียงใหม่ มาทำบุญที่วัดโป่งน้อย วานนี้ไปเขื่อนแม่งัด อ.แม่แตง ไปนมัสการวัดเด่น เป็นวัดที่สวยงามมาก สะอาด เงียบสงบ

น้องสนครับ B5 คันใหม่โอเคไหม กับ B4 เป็นไง คันไหนเนียนกว่ากัน

สนใจ B4 เหมือนกัน อิอิ
    สำหรับผม ผมว่า B4 เนียนกว่าครับพี่ นิ่ง หนึบ b5 รอบจัดไปหน่อยเครื่อง 1800 ห้องเครื่องแน่นมาก แงะยาก เบาะปรับระดับยาก ขับไกลๆปวดหลัง  กำลังหาทางแก้อยู่ครับ  b4 ก็ไม่ได้ปล่อยครับ ให้พี่ชายใช้  :)
    สน คลองสี่

kwing

fuse ขนาดต่างๆครับ :)
    เช่น 10 15 20 amp ;)