• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนๆๆๆๆที่ล๊อคเกียร์ ล๊อคไม่ยอมให้เข้า เกียร์ หลังสตาร์ท  (อ่าน 2586 ครั้ง)

รังสรรค์

• Newbie
    • *
    ผมมีปัญหาครับปุ่มกดล๊อคเกียร์ ของ พาสสาท B4 ล๊อคทันทีที่สตาร์ทเครื่องติดไม่ยอมให้ขับรถ ต้องติดเครื่องขยับโน่นขยับนี่ สักพักจึงปลดเอง ต้องรอสักระยะหนึ่งจึงขับไปได้ เป็นอะไรกันนี่ แม่พาสสาทคันโปรด รบกวนผู้รู้บอกหน่อยครับต้องทำงานทุกวัน เวลาซ่อมแทบไม่มี ไปล๊อคกลางตลาดซื้อกับข้าวดึกมากหิวแทบแย่ครับกว่าจะกลับที่พักได้ พอถึงแล้วเป็นแบบเดิมไม่กล้าขยับขับมาใช้ กลัวปัญหาจอดแอ้งแม้งเลย ทำอย่างไรดีครับท่าน
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2013, 05:51:55 pm โดย รังสรรค์ »

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    ปัญหานี้เคยเกิดขึ้นกับเวนโต้ของผม 2 ครั้ง

ครั้งแรกเกิดจาก ไฟเบรคหลังขาด

ครั้งที่สอง เกิดจากหนูกัดสายไดชาร์ตขาด

ทั้ง 2 กรณี พอสตาร์ทรถติด จะปลดล็อคคันเกียร์ไม่ได้เลย

ดำ b.4

• Jr. Member
    • **
     8)  ผมก็เคยเป็น จอดรถซื้อของพอจะกลับ  สตาร์ทรถแล้วเข้าเกียร์ไม่ได้
           ต้องโทรถามช่างเหน่   บอกว่า ให้ถอดหัวเกียร์ออก (ใช้ไขควง 6 แฉก)
          เปิดฝาครอบบอกตำแหน่งเกียร์ขึ้น(แกะเบา ๆ ก็ออก)  จะเห็นแท่งเหล็ก
            และสลัก  ลองกดดูแล้วจะเปลี่ยนเกียร์ได้    เป็นอยู่ 2 - 3 ครัง ก็หาย
            ไม่ได้ซ่อมอะไรเลย

รังสรรค์

• Newbie
    • *
    ขอบคุณ ทุกท่านที่แชร์ประสบการณ์มาให้ทราบครับ กลับไปสงสัยต้องลองสำรวจแบบท่านแนะนำก่อนแล้วจะมารายงานผลให้ท่านทราบต่อไป...

รังสรรค์

• Newbie
    • *
    ขอบคุณท่านทั้งสองมากครับผมทำแบบคุณ ดำ B4. แนะนำถอดหัวเกียร์ออกแล้วเปิดฝาครอบเกียร์ออก จะเห็นแท่งเหล็กคันโยกเกียร์ ลองกดปุ่มที่เป็นสลิปฝังอยู่ภายในคันเกียร์ไม่ออกครับ เลยสำรวจภายในห้องของตำแหน่งควบคุมเกียร์ดู เราพบพาสติกเป็นคล้ายลูกลอยกระเดื่องปรับเข้าออกเหมือนตัวล๊อค สามารถเลื่อนขึ้นลงตามคันเกียร์บอกตำแหน่ง ผมลองเอามือจับเขย่าเล่นนิดหน่อย อ้าวปลดล๊อคได้ครับ ลองดูสองสามครั้งสบายใจเลยรีบปิดเอาน้องพาสสาทมาควบทำงานต่อได้..เฮ้อเล่นเอากังวลไปหลายวัน

วีระ

• Full Member
    ระบบเซฟตี้มาตรฐานรถยุโรป คือ ต้องเหยียบเบรคจึงจะเข้าเกียร์ได้

เมื่อแป้นเบรคถูกเหยียบ มันจะไปเปิดสวิทช์พลาสติกตัวหนึ่งที่ก้านเบรค ให้ไฟเบรคติด จึงจะกดปุ่มเข้าเกียร์ได้
    สวิทช์ตัวนี้เป็นแบบ กด-ปิด คลาย-เปิด มันอาจเสื่อมสภาพเมื่อรถอายุเยอะ(ผมเปลี่ยนที่อายุ 14 ปี)
    เมื่อตอนเสียยังไม่ 100% เอานิ้วไป กดกดปล่อยปล่อย ที่ปุ่มสวิทช์อาจช่วยได้(สะดวกกว่าถอดฝาครอบเกียร์) จะได้ยินเสียง"ติ๊ก" 1 ครั้งหากสวิทช์ทำงาน

ช่างเรียก "สวิทช์ไฟเบรค" ราคาประมาณ 1100 บาทครับ
    รถผม T4 ครับ ระบบคงเหมือนพาสสาท

dorn

• Hero Member
    ดีครับ   ได้ความรู้ใหม่เพิ่มเติมครับ

pawat

• บุคคลทั่วไป
    ผมรบกวนขอเบอร์โทร.ของช่างเสน่ห์หน่อยครับ เผอิญเกียร์รถผมมีปัญหา ขอบคูณครับ

โกเล็ก

• บุคคลทั่วไป
    ผมรบกวนขอเบอร์โทร.ของช่างเสน่ห์หน่อยครับ เผอิญเกียร์รถผมมีปัญหา ขอบคูณครับ

เบอร์ช่าง เสน่ห์ 0817352471  8)

wat3899

• Jr. Member
    • **
    หากมีอาการอีก ก็ให้ใช้มือกดปุ่มที่คันเกียร์โดยไม่ต้องโยกคันเกียร์ก่อนบิดสวิทช์กุญแจสตาร์ท ซึ่งมันจะยังไม่ล็อกคันเกียร์ครับ แล้วให้ทำการสตาร์ทโดยไม่ปล่อยปุ่มนี้ เมื่อเครื่องติดแล้วก็โยกคันเกียร์ไปที่ตำแหน่งใช้งานได้เลยครับ จะสามารถขับรถไปได้ตามปกติ