• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ vr6 ไปเจอมาจาพพันธิพย์คร๊าบ สุดยอดเลย@@@  (อ่าน 441 ครั้ง)

คุณ น้ำ -

• บุคคลทั่วไป
    รบกวนคุณ ชลน่านครับ ผมไม่เข้าใจจากรูป และการอธิบาย เรื่อง VW
    สวัสดีครับ

ผมได้ดูกระทู้ที่คุณชลน่าน อธิบาย VW ต่อเนื่องมาจาก V6

ผมสงสัยเรื่องการวางลูกสูบ อ้างอิงตามภาพต่อไปนี้ครับ

จากคุณ : ohmo  - [ วันแม่แห่งชาติ 18:56:02 ]  

--------------------------------------------------------------------------------

--------------------------------------------------------------------------------

ความคิดเห็นที่ 1  

ภาพที่ 1

จากคุณ : ohmo  - [ วันแม่แห่งชาติ 18:56:35 ]  

ความคิดเห็นที่ 2  

ภาพที่ 2 อันนี้มองไม่ค่อยออก

จากคุณ : ohmo  - [ วันแม่แห่งชาติ 18:57:03 ]  

ความคิดเห็นที่ 3  

ผมสงสัยว่า มันวางลูกสูบยังงัยครับ

จากคุณ : ohmo  - [ วันแม่แห่งชาติ 18:57:41 ]  

ความคิดเห็นที่ 4  

พยายามเข้าใจจากรูปนี้ ก็ยังงครับ

คุณชลน่าน บอกว่า VW รับมือ พวก 12 สูบ

แต่รูปนี้ ผมเห็น พอร์ตไอดี 3 และคิดเอาเองว่า มีซ่อนอีก 2 สูบ
    รวม น่าจะเป็น VW10

แต่ก็ยังสงสัยเรื่องการวางลูกสูบครับ

รบกวนอธิบายหน่อยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ohmo  - [ วันแม่แห่งชาติ 19:01:08 ]  

ความคิดเห็นที่ 5  

ลืมรูปครับ

จากคุณ : ohmo  - [ วันแม่แห่งชาติ 19:01:34 ]  

ความคิดเห็นที่ 6  

ออ คับผมเดี๋ยว
    คนเข้ามางง ว่าคำถามมาจากไหน คับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V2949382/V2949382.html

ตกอกตกใจ หมด คับ คิดว่าคนมา ทวง ค่า แชร์ ซ่ะ อีก คับ

คับผม มาดู กัน

เราคงเคยเห็น รถตู้ป๋า ตามใน TV หรูๆๆ ที่ซื้อมาใช้กัน อย่าง ทั่วถึง คับ
    ทะเบียนหรูๆๆ นั่งสบายๆๆๆ

และเห็น คำว่า VR6

ย้อนมาดูรูปนี้ คับ
    4 สูบ
    6 สูบ ตัว V
    มาถึง VR6 ก็ 6 สูบ แต่เป็น V แบบ แคบ คับ
    ทำให้เครื่อง เล็กลงไป อีก นั้นเอง คับ

และ มันก็ คือ การวางทำมุม เพียง 15 องศา นั่นเอง

จนสมารถ บรรจุ รึ ภาษาวัยรุ่น เรียก ว่า ยัดลงห้องเครื่อง รถขนาดเล็กได้ อย่างสบาย ไม่ต้อง ข่มขื่นใจแต่ประการใด

อีก ทั้ง รถ ค่ายดาวสามแฉก ได้ นำไป ทำ ดังเราจะรู้จัก กัน ได้ยินบ่อยๆๆว่า V-Class นั้นคือ ผีตัวเดียวกัน คับ

ดังนั้น เราจะได้ สูบ VR6 สายพันธ์ใหม่ ซึ่ง องศาแคบ และ ขนาดเล็ก นั่นเอง

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 20:43:38 ]  

ความคิดเห็นที่ 7  

VR6
    หาก เจอ เครื่องหมายนี้ ต้อง โม้ ได้ ว่า คือ อิหยัง คับ

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 20:44:37 ]  

ความคิดเห็นที่ 8  

รถตู้ป๋า

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 20:47:54 ]  

ความคิดเห็นที่ 9  

จาก ภาพ ที่ 1 นั้น

เรา จับ 2 VR6 มา รวมกัน เป็น 1 เดียว
    โดย วาง ทำมุม 72 องศา

ก็ได้ 1 VR6 ซ้าย (หวังเฉา)
    ก็ได้ 1 VR6 ซ้าย (หม่าฮั่น)
    OK นะคับ

ก็ได องค์รักษ์ ซ้าย ฝา มา แล้ว

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 20:54:18 ]  

ความคิดเห็นที่ 10  

ส่วน ที่ท่าน เห็น port 3รู นั้น เป็น port ไอเสีย คับ
    ไอดี จะ ขึ้น ด้าน บน

ตามภาพ นี้

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 21:03:30 ]  

ความคิดเห็นที่ 11  

อ้าว ไม่ ออก เอาใหม่ คับ ตามภาพ นี้

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 21:05:52 ]  

ความคิดเห็นที่ 12  

โดยหลักการ ออก แบบ
    ของร้อน คือ ไอเสีย ต้อง นำ ออก ทิ้ง ออก

ส่วน ไอดี มัน เย็น กว่า เอา เข้า มา ตรง ร่องกลาง คับผม

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 21:06:52 ]  

ความคิดเห็นที่ 13  

รูป นี้ ชัด คับ

ไอดี เข้า ร่องกลาง ระหว่าง 2 กลีบ ของ VR6
    ที่ วาง ทำมุม กัน 72 องศา

แต่ ใน แต่ ละ VR6 ทำมุมกัน 15 องศา ok ไหม คับ

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 21:09:30 ]  

ความคิดเห็นที่ 14  

ป๋า เดี๋ยวนี้ป๋าขยายสัมปทานลงดินมาเล่นรถแล้วหรือฮับ น่าเกรงขาม น่าเกรงขาม

จากคุณ : สมาน (Hooteranian)  - [ วันแม่แห่งชาติ 21:10:48 ]  

ความคิดเห็นที่ 15  

5555555555555

ท่าน สมาชิก มา ตามถึง หน้าบ้าน เลย คับท่าน

เลย ต้อง จัดให้ คับผม

ออ ปกติ ทั่งไปการ วาง ระบบ ไอดี ไอเสีย นั้น

จะ เข้า กลาง แล้ว ออก ข้าง ทั้ง 2 ข้าง

ดังรูป นี้

สี blue คือ ไอดี ที่ผ่าน ลิ้นไอดี

สี red คือ ไอเสียเสีย ที่ คาย ทิ้ง ทาง ลิ้นไอเสีย

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 21:24:50 ]  

ความคิดเห็นที่ 16  

แต่ VR6 ไม่ คับ

เข้า ทาง และ ออก ทาง ไป เลย
    สามารถ นำมา ประกบ กัน ได้ เพราะ สามารถ รวบ ไอดี เข้า ตรงกลาง และ ไอเสีย ออก 2 ข้างได้ นั่นเอง

นั่น คือ การ V ซ้อน V
    แต่ จะเอา V6ธรรมดา มิได้
    ต้อง VR6 คับ

จึง กลายเป็น

VR6 ซ้อน กัน 2 ชุด ใน ระบบ V คับผม

ภาพ VR6 การ ไหล แยก ฝั่ง กัน เลย คับ ต่างจาก V6 ธรรมดา นะคับ

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 21:27:44 ]  

ความคิดเห็นที่ 17  

ภาพ นี้ ก็ คือ VR6 ใน Golf คับ

จะเห็น ท่อร่วมไอดี 6 สูบ เรียงกันด้านเดียว เลย
    อีกฟากก็ไอเสีย ออกไป ด้านหลัง

จะเห็นว่า เอา เย็น อยู่ หน้ารถ จะได้ เย็นๆๆดี คับ

สมัยก่อน คงจำกันได้ ท่อไอเสีย อ้อมมาหน้ารถ

ท่อไอดี อยู่หลัง ได้รับ heat จาก เครื่องยนต์ไปเต็มๆๆ คับ

แบบนี้ดี คับ ไอดี อยู่หน้า เย็นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 21:30:45 ]  

ความคิดเห็นที่ 18  

OK คับ คง สมควรแก่ เวลา แล้ว คับ
    พรุ่ง นี้ ทำงาน แต่ เช้า มีอะไร จะ ได้ ตอบ
    เช้า คับผม
    พรุ่ง นี้ ตี5 ครึ่ง 0530 ผมก็ น่าจะถึง ที่ทำงานแล้ว คับ
    ไว้ เจอกัน ใหม่ คับผม

ภาพ นี้ เป็น เสื้อ คับ เสื้อสูบ คับ

ต่อไป เจอ ตรา VR6 ต้อง โม้ ให้ เพื่อน ให้ สาวๆๆ ฟัง ได้ นะคับ ว่า ทำไม ถึง VR ไม่ V เฉยๆๆ คับผม
    สวัสดี คับผม

จากคุณ : ชลน่าน  - [ วันแม่แห่งชาติ 21:36:05 ]  

ความคิดเห็นที่ 19  

ถ้าขับ VR6 ด้วยสาวๆ จะเชื่อด้วย ว่ามีกะตัง ซดน้ำมันน่าดูเหมือนกัน นะ

จากคุณ : nerdster  - [ วันแม่แห่งชาติ 22:02:25 ]  

ความคิดเห็นที่ 20  

โอ้ ๆ ๆ ๆ ๆ กระจ่างงงงง

ขอบคุณครับ

จากคุณ : ohmo  - [ 13 ส.ค. 47 00:38:31 ]  

ความคิดเห็นที่ 21  

55555555555555
    ยินดี คับพ่อหนุ่ม

ออ ที่หัวเราะ ผม หัวเราะตรง
    "โอ้ ๆ ๆ ๆ ๆ กระจ่างงงงง"

มันมี งงงงง นี่ ตกลง กระจ่าง รึ งง คับผม
    ล้อเล่น คับ

Polo VR6 2.8 / 2.9 Turbo

VR6 มัน เล็ก จน จับยัดลงไป ใน ห้องเครื่องหนูร้อย POLO ลูกอม มีรู ได้ อย่างไม่ต้อง ข่มขื่นใจ คับ

จากคุณ : ชลน่าน  - [ 13 ส.ค. 47 05:18:30 ]  

ความคิดเห็นที่ 22  

และ พวก รุ่น VAN เค้าไม่ต้องการให้ เครื่องยนต์ ไป รุกล้ำอธิปไตย คนนั่ง คับ
    หาก เครื่องเล็กๆๆอันหมายถึง ห้องโดยสาร ที่กว้าง และ ขวาง นั่นเอง

แต่หากเป็น รถเก๋ง ก็ สามารถออกแบบให้ ลู่ลม ได้ กดความลาดลงได้ นั่นเอง คับผม

ความจำเป็น ของการออก แบบ จึง ต้องมี คับ

อีก ยี่ห้อและรุ่น หนึ่งก็ คือ
    Porsche Cayenne SUV จาก เมือง วุ้น

นั่นก็หยิบยืม เครื่อง หัวคิด VW ค่ายเมือง วุ้น ด้วย กัน คับ

ใน เครื่องยนต์ ของ Cayenne V6 3.2 ลิตร
    นั่นก็ เป็น VR6 คับผม

รถ Sportระดับโลก ก็ หยิบยืม เครื่องจาก
    VW ค่าย พี่ เต่า เค้า คับ

จากคุณ : ชลน่าน  - [ 13 ส.ค. 47 05:30:49 ]  

ความคิดเห็นที่ 23  

ตัว VR6 ที่วางใน คาเยน คับ

3.2 ลิตร

จากคุณ : ชลน่าน  - [ 13 ส.ค. 47 05:31:45 ]  

ความคิดเห็นที่ 24  

พอดี มี รูป VR6
    15 องศา คับ รูป นี้ ชัดเจน มัน จะ แคบ มาก คับผม

จากคุณ : ชลน่าน  - [ 13 ส.ค. 47 05:36:06 ]  

ความคิดเห็นที่ 25  

หากเจอ เก๋าๆๆๆ แบบ นี้ก็ ต้องระวัง คับ

จากคุณ : ชลน่าน  - [ 13 ส.ค. 47 05:39:28 ]  

ความคิดเห็นที่ 26  

เพราะ ป๋า เก่า แต่ก็เก๋า คับ
    VR6 Transporter

จากคุณ : ชลน่าน  - [ 13 ส.ค. 47 05:40:12 ]  

[ 13 ส.ค. 2547 , 10:07:37 น

คุณ น้ำ

RE: @@@ vr6 ไปเจอมาจาพพันธิพย์คร๊าบ สุดยอดเลย@@@
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
       แงๆๆๆๆๆๆๆๆรูปไม่มาครับพี่ใครทำได้ช่วยหน่อยครับทำไท้เป็นครับ เลยมำลิ๊งมาแต่สงสัยไมมาอีกครับ      พอดีมีเพื่อนสมาชิก     ท่าน  โอโม  
    ได้  สอบถามคับ ตามไปที่ หว้ากอ

ผมก็ ตก อก ตก ใจ คิดว่าไป ทวงค่า แชร์ คับ
    ก็  เผื่อเป็น ประโยชน์ คับผม
    ขอบคุณคับ

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X2957827

13 ส.ค. 2547 , 10:10:35 น

คุณ น้ำ

RE: @@@ vr6 ไปเจอมาจาพพันธิพย์คร๊าบ สุดยอดเลย@@@
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณพี่โชติมากครับผมเห็นว่าน่าสนใจดีครับ ไอ้ผมมันเชยครับทำอะไรประหลาดกับคอมไม่เป็นครับเป็นแต่เปิดกับปิด และแอบดูเวป....เป็นบางครั้งครับ
    13 ส.ค. 2547 , 13:46:33 น

โชติ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    Meeting คราวหน้า เราจะมี Session พิเศษ "การประยุกต์ใช้คอมฯในการสานฝันโดยไม่ต้องหลบๆซ่อนๆ กรณีศึกษาของคุณน้ำ" แบบว่าเอาเป็นวิชาการสุดๆเลย
    13 ส.ค. 2547 , 16:11:22 น