• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเกียร์ t4 vr6 ครับ  (อ่าน 1938 ครั้ง)

pranaiff

• Newbie
    • *
    ถามเรื่องเกียร์ t4 vr6 ครับ
    « เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 04:40:37 pm »
    คือพอขับไปประมาณ 50 กม. เกียร์ไม่เปลี่ยนครับ เลยลากรอบ 4-5 พันรอบ ที่ความเร็ว 80 กม./ชม
    ไปสักพักเลยจอดครับแล้วคราวนี้ออกตัวไม่ได้เหมือนเกียร์ไม่เข้าครับ
    แล้วพอเครื่องเย็นเกียร์ปกติครับวิ่งได้เปลี่ยนได้ หาทางแก้ยังไงดีครับ
    ตอนนี้รถอยู่กับช่างตั้งแต่ก่อนปีใหม่ มาวันนี้แบตรั่วออกหมดอีก เซงครับ
    ขอปรึกษาเพื่อนสมาชิกหน่อยครับว่าใครเคยเป็นแบบนี้บ้างทำไมรถผมมันเป็นเยอะจัง

โกเล็ก

• บุคคลทั่วไป
    Re: ถามเรื่องเกียร์ t4 vr6 ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 06:24:42 am »
    T4 VR6 ก็มีปัญหาเรื่องเกียร์เหมือนจะทุกคันแหละครับ(อายุมันมาก น้ำหนักรถเยอะ ) ใจเย็นๆ โกก็เจอมาแล้ว  ;D แนะนำให้ช่างเปิดอ่างเกียร์ล้างกรองเกียร์เวลาช่างถอดอ่างเกียร์ดูว่าที่กรองเกียร์มีสิ่งสกปรก ผงๆอุดตันที่ตะแกรงกรองมากใหมถ้ามากก็แสดงว่าแผ่นครัชสึกแล้วขั้นตอนต่อไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เกรด เซทตรอน  ที ใหม่ พอจะช่วยได้สักระยะ ขับออกตัวแบบนิ่มๆอย่ากดคันเร่งแรงๆ นะครับ มีอู่ทำรถ โฟคส์ เป็นก็แวะปรึกษา สวนเรื่อแบตไหลออกหมดเลยเด็กอู่ไปเปิดวิทยุแล้วลืมปิดตัวเพาเวอร์แอมจะกินจนไฟหมด หรือว่าหม้อแบตเสื่อมสภาพพอดี (โกแนะนำทั้งหมดจากของจริงที่โกเจอ) ขอให้โชคดี

dorn

• Hero Member
    Re: ถามเรื่องเกียร์ t4 vr6 ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 06:47:18 am »
    วิเคราะห์ดูมีหลายสาเหตุ
    1. ลองล้างวาวล์บอดี้ดู
    2. พัดลมไฟฟ้าไม่ทำงานทำให้อุณหภมิเกียร์สูง ระบบจะตัดเข้าเชปโหมดรถจะอื้อ(ดูพัดลมกับรีเลย์พัดลมหรือล้าง
        ออยล์เกียร์ อาการออยล์ตันก็เป็นได้ )
    3. น้ำยาหล่อเย็นใช่หรือเปล่า ช่วยให้ระบบหล่อเย็นไม่เป็นสนิม เซ็นต์เซอร์ต่างๆก็จะทำงานปกติ

ถ้าเครื่องเย็นเกียร์ปกติ ก็โอเคไม่ใช่ปัญหาใหญ่

ส่วนเรืองแบตจอดหลายวันเป็นอาทิตย์ถ้าแบตเก่ามีสิทธิหมดหม้อ แต่ควรเช็คว่าอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ต่อเพิ่มลงดิน

หรือเปล่า ก็มีสิทธิให้แบตหมดหม้อได้

ทำใจดีๆ  รถคนอื่นก็เหมือนกัน เพียงแต่ใครเจอก่อนเจอหลัง

สวัสดีปีใหม่ก็แล้วกัน.....สู้ๆ

dorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 06:55:04 am »
    โกเล็กครับ ขออนุญาตสอบถามว่าโกทำไมไม่สมัครเป็นสมาชิก  ถ้าเป็นน่าจะตอบกระทู้เป็นพันแล้วนะ

ขออนุญาตถามจริงๆ...ต้องขอโทษด้วย

pranaiff

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:39:30 am »
    ขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมปริ้นหน้านี้ไปให้ช่างผมอ่านดูก่อน

โกเล็ก

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:10:35 pm »
    โกเล็กครับ ขออนุญาตสอบถามว่าโกทำไมไม่สมัครเป็นสมาชิก  ถ้าเป็นน่าจะตอบกระทู้เป็นพันแล้วนะ

ขออนุญาตถามจริงๆ...ต้องขอโทษด้วย

คุณ dorn โกจะคุยเฉพาะอาการรถ( โฟคล์)ที่เตยเจอทุกรุ่นที่ใช้ เมื่อก่อนเข้ามาคุยบ่อยเจอเหตุการณ์น่าเบื่อเลยไม่ค่อยเข้ามาตอบ แต่ก็เห็นใจสมาชิกที่เพิ่งได้รถมาแล้วเจออาการรถเสียแบบที่เราเคยเจอก็บอกไปเผื่ออาการเดียวกันเขาจะได้เบื่อโฟคส์ในที่สุดก็รักโฟคส์

dorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 06:59:44 pm »
    ขอบคุณครับโกเล็ก

T4V6@YALA

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 04:37:32 pm »
    สวัสดีท่านสมาชิก pranaiff ผมก็ไม่มีประสบการณ์ใดๆที่จะมาแนะนำครับ เพราะผมก็พึ่งได้ T4 มาใช้เหมือนกัน
    และพึ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ กรองเกียร์ ยางซีลไป แต่อาการดังกล่าวที่คุณบอกมาผมยังไม่เจอครับ
    ไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆๆ  ผมคนหนึ่งที่ใช้T4เหมือนคุณไงก็ขอให้มีความสุขกับมันนะครับ :)