• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ซีร็อคโค่ ดับอนาถกลางห้างดัง  (อ่าน 389 ครั้ง)

กาก้า

• บุคคลทั่วไป
    เมื่อวานผมไปช็อปปิ้งที่เดอะมอลล์ บางกะปิ กับแฟน คนเยอะมากๆ มารู้ทีหลังว่ามีคอนเสริต์ กว่าจะหาที่จอดรถได้ก็ต้องขับวนไปวนมาหลายรอบ จนกระทั่งสักพักอยู่ๆ เจ้าซีร็อคโค่มันก็ดับไปซะงั้นแต่ก็สตาร์ตติด ตอนแรกคิดว่าเกิดจากเครื่องร้อนก็เลยดับ เพราะคอยด์ เราไม่ค่อยจะดี ว่าจะเปลี่ยนก็ไม่มีโอกาสซักที ก็เลยค่อยๆกระดืบๆ ไปหาที่จอด กะว่าไปช็อปปิ้ง สักพักจนเครื่องเย็นก็คงจะหาย เพราะเคยเป็นอยู่ ทีนี้พอตอนเย็นๆกลับมาที่รถ  ลองสตาร์ตดู ก็ติดเป็นปกติ แต่พอออกตัวมาได้ประมาณ 5-10 เมตร ก้ดับลงอีก ลองสตาร์ตใหม่ก็ติดทุกครั้ง แต่ก็ไปไหนไม่ได้ไกลซักที จนค้องทิ้งรถไว้ ที่ห้างแล้วนั่งแท็กซี่กลับบ้าน อยากจะถามว่าอาการเช่นนี้เป็นเพราะอะไรเหรอครับ (ผมตั้ง ไว้2 ประเด็น คือ กรองน้ำมันเบนซินตัน กับ ปั้มติกครับ) ใครพอจะเดาๆถึงสาเหตุได้บ้าง เพราะเดี๋ยวบ่ายๆจะไปดูอีกรอบ ถ้าเป็นกรองเบนซินจะได้เตรียมซื้อไปเปลี่ยน ขอบคุณครับ..
    [ 3 ต.ค. 2005 , 12:33:16 น

กาก้า

RE: ซีร็อคโค่ ดับอนาถกลางห้างดัง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อ้อ แล้วแถวบางกะปิมีร้านอะไหล่ตรงไหนบ้างครับ เผื่อจะไปซื้ออะไหล่ไปเปลี่ยน
    3 ต.ค. 2005 , 12:48:00 น

even

RE: ซีร็อคโค่ ดับอนาถกลางห้างดัง
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใกล้บางกะปิที่สุดก็อยู่ตรงข้ามกับพาต้าเก่าครับ ชื่อร้าน ธ.ชัยยนต์ เบอร์โทร 02-374-3021 และ 02-732-3960
    3 ต.ค. 2005 , 14:48:52 น

tumchung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตรงข้ามพาต้าหน้ารามมีอยู่ร้านนึงครับ
    3 ต.ค. 2005 , 15:19:20 น

กาก้า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ แล้วเรื่องอาการรถล่ะครับ พอจะทราบไหมครับว่าเป็นเพราะอะไร จได้ซื้ออะไหล่ถูก
    3 ต.ค. 2005 , 15:54:02 น

เอก VW Thai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แหม!! จั่วหัวข้อซะน่ากลัวเลย
    ไม่อนาถหรอกครับ รถเค้ามีอายุพอสมควรก็ต้องได้รับการดูแลประคบประหงมเป็นธรรมดา

สาเหตุแบบนี้ ขอถามเพิ่มเติมว่า
    รถคันนี้ เป็นเครื่องหัวฉีดใช่หรือไม่??? หรือยังเป็นคาร์บิวเรเตอร์ ครับ?
    และ เป็นเกียร์ธรรมดา หรือ Auto ครับ??

ความคิดของผม ผมคิดว่า
    ลองเช็คคร่าวๆดูก่อนครับว่า
    1. หลังจากที่เกิดปัญหาขึ้น เมื่อสตาร์ทติดแล้ว เร่งตัวเปล่า เร่งขึ้นหรือไม่ มีสะดุดสะอึกอะไรหรือเปล่า?? เพราะหากเร่งตัวเปล่าแล้วไม่มีอาการอะไรปรากฎ ก็แสดงว่า น้ำมันมันก็น่าจะมา เพราะถ้าเร่งตัวเปล่าแล้วยังสะดุด สะอึก อันนี้ก็คงต้องเช็คทั้งระบบน้ำมันและไฟ
    2. กรองเบนซิน อันนี้ คงต้องถอดออกเช็คดู ซึ่งผมคิดว่า ไม่น่าใช่กรองแบบลูกเล็กๆใสๆของBOSCH , คงเป็นกรองลูกเหล็กกระบอกยาวๆ
    ถ้าอยากจะลอง ก็ลองซื้อมาเปลี่ยนได้ครับ ก็ถือว่าได้service ไปเลย
    3. เรื่องคอล์ย จริงๆแล้วถ้าเกิดปัญหา ลองเอาผ้าชุบน้ำไปพันรอบๆคอล์ยดูครับ ให้คอล์ยเย็นลง ไม่ต้องเอาออกนะครับ แล้วลองงับฝากระโปรงหน้า แล้ววิ่งทดลองดู หากอาการดีขึ้น ก็ชัวร์ครับ
    4. ถ้าเป็นแบบคาร์บิวเรเตอร์ เดี๋ยวค่อยว่ากันต่อครับ

ว่าแต่คุณกาก้า ทำงานแถวๆ ทางด่วนเอกมัย-รามอินทราหรือเปล่าครับ??

3 ต.ค. 2005 , 16:54:13 น

กาก้า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณครับคุณเอก รถผมมันก็เครื่องคาบิว 1.6 เกียร์ออโต้ ครับ ตอนสตาร์ทก็ติดปกติ เร่งดูก็โอเค เร่งขึ้นตามรอบปกติครับส่วนเรื่องที่ทำงานก็ที่ที่คุณเอก เคยผ่านๆมานั่นแหละครับ ..แหะๆๆเปลี่ยนชื่อเลยทำให้ไม่คุ้น
    จะรอคำตอบนะครับ เพราะบ่าย3บ่าย4นี้จะไปเอารถแล้ว

3 ต.ค. 2005 , 17:03:19 น

กาก้า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อ้อกรองเบนซินผมเป็นแบบใสๆอันเล็กๆนั่นแหละครับ (ถ้าเป็นที่กรองก็คงเป็นเพราะสนิมในถังน้ำมันแน่ๆเพราะช่วงนี้น้ำมันแพงเลยไม่ค่อยได้เติมเต็มถัง พอเมื่อกี้เงินเดือนออกก็เลยให้รางวัลเจ้าร็อคโค่ซะเต็มพุง สงสัยสนิมมันเลยโดนน้ำมันล้างออกมาตันที่กรองเบนซิน)
    3 ต.ค. 2005 , 17:08:01 น

เอก VW Thai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ได้เรื่องอย่างไร โทรหาผมด้วยนะครับ
    อยากรู้เหมือนกันว่า รถเป็นอย่างไร??

ช่วงนี้เจ้า Passat ของผม ก็ซ่อมเหมือนกัน
    จับเค้า Top โอเวอร์ฮอล์ ซะเลย (ช่วงฝาสูบทั้งหมด) กะจะเล่นให้เนียนเลยทีนี้ :-)

5 ต.ค. 2005 , 15:30:35 น

กาก้า

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    หายแล้วครับ ซื้อกรองเบนซินไปเปลี่ยน แทนอันเก่า อาการหายเป็นปลิดทิ้ง ค่ากรองเบนซิน 50 บาท
    ค่าแรงไม่มี (เปลี่ยนเอง) ส่วนเรื่องเครื่องผมก็อยากจะทำอยู่เหมือนกัน กะว่ามีตังจะลองทำแค่ แหวน กับวาล์ว ดูก่อนเหมือนกัน
    เพราะเครื่องยังพอโอเคอยู่ แต่พวกซีลกับประเก็นนี่หมดสภาพไปเยอะแล้ว เพราะมีน้ำมันซึมแถวๆคาบิว กับปลั๊กหัวเทียน
    รอเก็บตังก่อน แหะๆๆ งบน้อยครับต้องค่อยๆทำไป

6 ต.ค. 2005 , 16:54:36 น