• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: VentoCL ใช้ coolant อะไรดี  (อ่าน 438 ครั้ง)

Waii -

• บุคคลทั่วไป
    VentoCL ใช้ coolant อะไรดี
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รถผม coolant ต่ำกว่าขีด minimum ไม่รู้ว่าจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ (ตามปั๊มน้ำมันหรือห้างสรรพสินค้าจะมีรึเปล่าครับ) เพราะความร้อนขึ้นเร็วมาก คิดว่าคงขับไปไม่ถึงอู่แน่ๆ และจะใช้ coolant อะไรดี  ว่าแต่ปกติ coolant เนี่ยต้องเติมบ่อยขนาดไหนครับ แล้วมันเกี่ยวข้องกับแอร์หรือเปล่า เพราะแอร์ก็พลอยไม่เย็นไปด้วย  ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ :-)
    [ 13 มิ.ย. 2544 , 21:32:21 น

เอก

RE: VentoCL ใช้ coolant อะไรดี
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    Coolant ของVW ราคาก็ไม่แพงนะครับ ซื้อได้ตามร้านอะไหล่VW ทั่วไปครับ
    น้ำcoolant เป็นสีอะไรครับ?? เขียวๆ หรือ ชมพูครับ??

ส่วนเรื่องความร้อนขึ้นลองเช็คระบบน้ำหล่อเย็นดูนะครับ
    แล้วเช็ครอบการทำงานของพัดลมด้วยว่ายังOK หรือเปล่า

14 มิ.ย. 2544 , 02:01:51 น

อนุรัตน์

RE: VentoCL ใช้ coolant อะไรดี
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ปกติแล้วเครื่องเราค่อนข้างร้อนขนาดย่างปลาซาบะบนฝาวาล์วได้สบายๆ
    แนะนำให้ใฃ้ของ VW เหมือนที่คุณเอกแนะนำครับ แล้วเลือกเบอร์ของน้ำหล่อเย็นให้ตรงด้วย เลือกใช้ให้ถูกต้องโดยดูได้ที่กระปุกกลมเติมน้ำหล่อเย็นจะมีบอกไว้ว่าเป็น G11 หรือ G12

14 มิ.ย. 2544 , 18:38:03 น