• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: golf mark I  (อ่าน 361 ครั้ง)

vw69

• บุคคลทั่วไป
    golf mark I
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อยากจะใช้ รถ golf markI อยากได้คำแนะนำเรื่องการซ่อมบำรุง, อู่,อะไหล่ หาอยากไหม น่าใช้หรือเปล่า

ป.ล. ผมเคยใช้ เต่าปี 69 ครับ

[ 4 ธ.ค. 2544 , 09:38:06 น

เอก

RE: golf mark I
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รถโฟล์ค กอล์ฟ รุ่นแรก หรือที่เราเรียกกันว่า Mark I นั้น
    เป็นรถที่มีพื้นฐานหรือconcept ที่ว่า "ประหยัด"ตามแนวทางการพัฒนาต่อเนื่องจาก VW เต่าทอง
    ดังนั้นอุปกรณ์แทบทุกชิ้นจะเป็นอุปกรณ์ที่ง่ายๆ ความทนทานมีปานกลาง การซ่อมบำรุงและการดูแลรักษาค่อนข้างง่าย (อันนี้หมายความถึงรถเมื่อออกมาจากห้างใหม่ๆ)

ตัวถังรุ่นนี้เป็นตัวถังแบบใหม่ที่เรียกกันว่า โมโนค็อก มีน้ำหนักของตัวถังเบา การเชื่อมต่อตัวถัง และ จุดยึดต่างๆ ทำได้ดีพอสมควร  
    เพราะฉะนั้นรุ่นนี้จึงจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องดูสภาพตัวถังทั้งภายนอกและภายใน รวมทั้งใต้ท้องรถให้ดี เพราะหากเป็นรถที่เคยชนหนัก หรือเคยคว่ำมา ผมไม่แนะนำให้ซื้อเด็ดขาด
    ยิ่งถ้าเจอรถที่มีสภาพผุ โดยเฉพาะตามที่สำคัญๆทั้งหลาย ยิ่งไม่แนะนำให้ซื้อครับ
    หากได้รถที่มีสภาพตัวถัง โอเค อันนี้ถือว่าสอบผ่านยกแรกครับ

ยกต่อไปคงต้องดูแล้วหละครับว่า สภาพเครื่องยนต์ ระบบช่วงล่าง และ เบรค รวมทั้งระบบอื่นๆอยู่ในสภาพใด เพราะรถรุ่นนี้มักจะถูกช่างหลายต่อหลายคน ดัดแปลงสภาพ หลายต่อหลายอย่างอย่างเช่นระบบไฟฟ้า
    ปัญหาหลักๆที่มักจะซ่อมกันไม่ถูกและนำไปสู่การดัดแปลงอย่างหนึ่งก็คือ เรื่องความร้อน (โอเวอร์ฮีท) รถรุ่นนี้น้อยคันที่ยังใช้ระบบแบบเดิมๆอยู่

อู่ที่ซ่อมรถรุ่นนี้เก่งๆ ก็หายากเอาเรื่องทีเดียวและราคาอะไหล่ก็มีราคาเอาเรื่องเหมือนกันเนื่องจากรถรุ่นนี้เหลือวิ่งอยู่ในบ้านเราน้อย อะไหล่ก็เหลือไม่มาก ผิดกับที่อเมริการหรือโซนยุโรปที่มีวิ่งกันให้ขวักไขว่ ราคาอะไหล่ไม่ถูกครับ

เอาเป็นว่าถ้าอยากได้รถรุ่นนี้ กรุณาพิจรณาอย่างละเอียดถี่ถ้วนก่อนซื้อนะครับ
    ขอให้ได้รถสวยๆนะครับ

5 ธ.ค. 2544 , 00:33:59 น

ต๊ะ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อยากได้เหมือนกันครับ แต่หาไม่ได้เลย
    มีใครจะขายก็ติดต่อได้นะครับ
    piya8@yahoo.com

6 ธ.ค. 2544 , 11:19:22 น

vw69

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ชักกลัวเหมือนกัน งั้นเล่นเต่าของเราต่อไปท่าจะดี ขอบคุณ คุณเอกมากครับ
    6 ธ.ค. 2544 , 16:14:38 น