• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเกียร์แปลกๆครับ  (อ่าน 3746 ครั้ง)

love_vento

• บุคคลทั่วไป
    อาการเกียร์แปลกๆครับ
    « เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 06:11:53 pm »
    ปกติเกียร์เวนโต้คู่ใจเข้านุ่มดี ไม่มีปัญหาอะไร มาช่วงเดือนที่แล้ว เกียร์เข้า 3 อย่างเดียว ก็เลยลองถอดแบต ทิ้งไว้3-4ชม อาการก็หายไปเอง  ใช้ไปประมาณเกือบเดือนเกียร์ก็เข้า 3 อย่างเดียวอีก  เลยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่
     ตอนนี้เข้าเกียร์สะดุดนิดๆบ้างเป็นบางครั้ง(จังหวะ1-2สะดุด,2-3เบิ้ลเข้า3,ส่วน3-4บางครั้งก็เบิ้ลเข้าเกียร์4บ้างหรือถ้าถอนคันเร่งตามจังหวะเปลี่ยนเกียร์ ก็จะนิ่มนวลปกติ     
             แต่เกียร์ชอบเข้าเกียร์3อย่างเดียวอยู่เรื่อยๆแก้ไขโดยการ ดับเครื่องสตาร์ทไหม่ออกตัวไวๆ เกียร์จะกลับมาเปลี่ยนเป็นปกติ (สังเกตได้ว่าอาการเข้าเกียร์3ตลอดจะเป็นเวลาขับช้าๆ รถติดๆน่ะครับ) หรือในบางครั้งเวลาขับเกียร์3เข้า4 ถ้าถอนคันเร่งตามจังหวะเกียร์จะไม่เป็นอะไรแต่ถ้าผิดจังหวะ มันจะแบบ เหมือนคิกดาวน์รอบขึ้นลง แล้วเกียร์ก็จะเข้า 3 ตลอดทันที ปวดหัวมาก  จะแก้ไขอย่างไรดี ให้ช่างดูช่างบอกไม่เป็นไร ไม่มีerror ทำไงดี :'( :'(

love_vento

Re: อาการเกียร์แปลกๆครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:50:23 am »
    เป็นไปได้มั้ยครับว่า เกียร์ร้อน

vw1

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 01:28:51 pm »
    ออยเกีย มันกำลังจะตันครับ เมื่อระบายความร้อนไม่ดี เกียร์ก็ไม่ค่อยเปลี่ยนครับ

love_vento

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:10:57 pm »
    ขอบคูรครับคุณvw1 แล้วผมเปลี่ยนออยอากาศมาแล้วประมาณครึ่งปี เป็นไปได้ว่ามาจากออยอากาศหรือไม่ครับ

love_vento

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:19:54 pm »
    แล้วจะเช็คว่าออยอากาศปกติ ด้วยตนเองได้ไหมครับ

love_vento

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:21:22 pm »
    แล้วอาการแบบนี้ควรตรวจเช็ค หรือทำความสะอาด อะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

หนุ่มเชียงราย

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:10:33 am »
    ก่อนจะซ่อมเกียรลองดูนี่ก่อนอาการเหมือนเกียรมันมึนงงไม่รู้ว่าจะไปทางไหน น่าจะเกี่ยวกับเส้นประสาทและสมอง แต่ก่อนอื่นดูเส้นประสาทก่อน ที่ตำแหน่ง TPS ตัวบอกตำแหน่งลิ้นปีกเสื้ออยู่ด้าขวาใต้หัวฉีดอาจจะสกปรกหรือเสียไฟฟ้าไม่เดินปรกติทำให้คำสั่งที่ไปสมองเกียรไม่ตรง เอ๋อตลอด เบื้องต้นถอดมาเช็ดเบาด้วยแอลกอฮอลให้สะอาดแล้วใส่กลับเข้าไป

love_vento

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:05:22 pm »
    ก่อนจะซ่อมเกียรลองดูนี่ก่อนอาการเหมือนเกียรมันมึนงงไม่รู้ว่าจะไปทางไหน น่าจะเกี่ยวกับเส้นประสาทและสมอง แต่ก่อนอื่นดูเส้นประสาทก่อน ที่ตำแหน่ง TPS ตัวบอกตำแหน่งลิ้นปีกเสื้ออยู่ด้าขวาใต้หัวฉีดอาจจะสกปรกหรือเสียไฟฟ้าไม่เดินปรกติทำให้คำสั่งที่ไปสมองเกียรไม่ตรง เอ๋อตลอด เบื้องต้นถอดมาเช็ดเบาด้วยแอลกอฮอลให้สะอาดแล้วใส่กลับเข้าไป
    ขอบคุณครับ คุณหนุ่มเชียงราย แล้วที่ให้ถอดเนี่ย ถอดเองได้ใช่ไหมครับต้องระวังอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

• **
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:14:38 pm »
    ทำเองได้ครับแต่ต้องประณีตหน่อยคือมันบอบบางต้องการความสะอาดและแม่นยำในการใส่เข้าที่แต่ไม่ยากครับ
    สิ่งที่ต้องใช้ประแจทอร์กหัวจีบหกแฉกและต้องมีรูตรงกลางด้วยเบอร์ T20 ครับ ก่อนอื่นผมใช้สีเสปรย์พ่นหัวสกรูและรอบๆไว้จุดเล็กๆไว้สองจุดแนวทะแยงเพื่อเวลาใส่กลับจะได้ตรงรอยเดิมไม่เพี้ยน ถอดออกมาเป็นแผนสี่เหลี่ยมคางหมูจะมีแถบเป็นเส้นๆเป็นตัวต้านทานส่วนตัวที่ติดกับแกนลิ้นปีกผีเสือ้จะเป็นโลหะสปริงอ่อนๆเอาไว้สัมผัสลากไปบนแผ่นที่เราถอดออก ในช่วงลิ้นผีเสื้อปิดเปิด เหมือนวอลลุมเครื่องเสียง ตัวที่ถอดออกด่อยๆเอาแอลกอฮอลเช็ดห้ามขูดหรือขัดเด็ดขาดผิวความต้านทานจะหลุดไปเสียมากกว่าเดิม ค่อยๆเช็ดแห้งอย่าให้มีเศษผ้าขนผ้าติดไปประกอบเข้าที่เดิม แล้วรีเซ็ทค่าลิ้นปีกผี่เสื้อ โดยเปิดสวิทกุณแจแต่ไม่ถึงจุดสตาร์ท เหยีบคันเร่งให้จมมิดนับไปสิบวินาที ปล่อยคันเร่ง แล้วก็ปิดสวิต์ชกุญแจ หลังจากนั้นสตาร์ทตามปรกติลองขับดู ของผมมีสองคันปี95กับ97 ทั้งรุ่นมีไม้วัดและไม่มีไม่วัด ทำอย่างนี้อาการเกียรเป็นโรคเอ๋อหายไปหมดทั้งสองคัน

หลายครั้งอาการเกียรเป็นอย่างนี้ เราก็มุ่งไปที่ตัวเกียรอย่างเดียว รีบด่วนสรุปทำให้เรามองมุมได้ไม่กว้างฝรั่งเรียก Jump in to conclusion แต่เกียรทำงานต้องอาศัยอุปกรณ์ส่วนควบมากมาย ถ้าพวกนี้ผิดปรกติเกียรก็ทำงานไม่ได้ดี ตรวจสิ่งแวดล้อมพวกนี้ง่ายๆก่อนไปตามลำดับ ลองทานยาแก้ปวดแก้อักเสบไปก่อนถ้าไม่ไหว จะผ่าตัดเพื่อเอาชีวิตไว้ก็ไม่เป็นไร การเปลี่ยนเกียรไม่ได้เป็นค่าตายตัวว่าความเร็วรอบเท่านี้ลิ้นปีกผีเสื้อเท่านี้และความเร็วเท่านั้นจะต้องเปลี่ยนเกียร มันแปรผันตามสภาพเครื่องยนต์และภาระLoadของรถด้วยแม้แต่คอมแอร์เสียก็มีผลด้วย ไล่หาสาเหตุจากง่ายๆก่อนเพราะรถเก่ามักจะมีการหลุดหลวมการเดินของไฟฟ้าขัดข้องไม่สมำเสมอขั้วสายไฟเป็นสนิมไม่แน่นระบบแวคคั่มสายลมรั่วน้ำมันรั่วน้ำมันเก่า กรองตัน เบรกติด ส่วนผสมอากาศและเชื้อเพลิงก็มีส่วน ลองจูนแกสจางลงเกียรมันก็ให้เราลากรอบไปสูงแล้วก็กระตุก วืด...ตึบ (กระโดดพรวดเป็นหมาสุนัขตกใจ) เพราะเกียรมันคิดว่าเราอยากขับซิ่งลิ้นปีกผีเสื้อเปิดตั้งเยอะอย่างรวดเร็วเหยีบคันเร่งมากแต่รอบไม่ถึงเพราะเครื่องไม่มีแรงเกียรก็ยังไม่เปลี่ยนให้พอความเร็วถึงสมองเกียรบอกว่าซิ่งพอแล้วเปลี่ยเกียรได้แต่รอบไปรออยู่สี่พันกว่าก็กระชากทันที อะไรทำนองนี้ครับ
    ถ้าเป็นไปได้ค่อยถอดหัวต่อสายไฟต่างๆแถวๆเกียรรอบๆออยคูลเลอร์เกียรมาเป่าเช็ดถูอาจพ่นโซแนกซ์เป่าให้แห้งสะอาดหรือใช้แผ่นหนังชามัวร์(แท้)พร้อมไขขวงแบนเล็กๆแทรกเช็ดภายในขั้วสายไฟ ที่ต้องพยายามทำเพราะหาของใหม่ยากมากใส่เข้าไปใหม่อะไรหลวมทำให้แน่น สายไฟบางเส้นกรอบขาดไฟลัดวงจร ท่อลมเบรกต่อกับท่อไอดีนี่แหละตัวดีนักมักรั่วหักเครื่องเดินไม่เรียบไม่มีแรงก็ส่งผลกับเกียร
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 07:40:27 pm โดย หนุ่มเชียงราย »

love_vento

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:48:39 pm »
    เป็นความรู้มากมายครับคุณหน่มเชียงราย ขอบคุณมากเลย แล้วเสาร์อาทิตย์นี้จะลองทำดูเผื่อว่าอาการจะดีขึ้น
    ส่วนอาการเกียร์ตอนนี้ก็เปลี่ยน ตามรอบเวลาเปลี่ยนเกียร์ปกติดี  มีสะดุดเกียร์1,2นิดๆครับ ส่วนเกียร์ 3เข้า4 ก็ ประมาณ2500รอบ แต่ต้องคอยระวังคอยฟังเสียงเครื่องและดูรอบเกียร์ ว่า ถึงจังหวะเปลี่ยน เกียร์แล้วก็ ต้องถอนคันเร่ง ตามจังหวะมันเกียร์ก็จะเปลี่ยนอย่างนุ่มนวลปกติ แต่ถ้าผิดจังหวะล่ะก็...บางครั้งเกียร์ก็เบิ้ลไปประมาณ3000รอบถึงจะเข้าเกียร์4ได้...อันนี้ไม่ได้หมายถึงรอบลากไป3000รอบแล้วเข้า4นะครับ...มันแบบว่าเบิ้ลขึ้น3000รอบเองง่ะ
    อย่างวันนี้ผิดจังหวะหน่อย อาการแบบว่า เหมือนเปลี่ยนเป็นเกียร์4แล้ว เกียร์ลงมาเกียร์3เองในความเร็วประมาณ80แล้วแล้วก็ไปเกียร์4อีกแล้วตกมาเกียร์3 เหมือนเดิมแล้วที่นี้เกียร์ ก็เข้าเซฟโหมดเลย ผมก็ดับเครื่องประมาณ1 นาที แล้วสตาร์ทเข้าเกียร์dแล้วออกตัว ก็กลับมาขับเป็นปกติ แบบว่าเซ็งจริงๆครับ  อาการแบบนี้เป็นไปได้ไหมว่า วาว์ลบอดี้สรกปกครับ  บ่นมามากแล้ว เดี๋ยวจะลองไปทำดูแล้วได้ผลอย่างไรจะมารายงานตัวครับผม

• **
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 07:55:50 pm »
    ครับลองเรื่องTPS กับสายไฟให้แน่นๆดีก่อนทุกจุดถ้าไม่ดีก็ค่อยบุกถึงภายในอย่าลืมดูสปริงกดตัวต้านทานของTPSด้วยบางที่มันล้าเพราะเก่ามากกดไม่สนิทก็ค่อยๆดัดออกมาเล็กน้อย1-2มม.เท่านั้นให้เท่ากันทั้งสองขาเพื่อกระชับแรงกดอย่ามากเกินจะทำให้ขูดตัวต้านทานแรงไปอายุการใช้งานสั้นลงครับ ดูกรองเกียร์ สพานไฟสายแพรSolenoidต่างๆ แต่ข้างในนี้มันบอบบางถ้าเครื่องมือไปชนหรือจับแรงฝืนมันหน่อยก็จะแตกฉีกขาดเสียหายได้ และระวังเรื่องลูกปืนกลมๆที่ทำหน้าที่เป็นCheck valve ว่ามันอยูตรงใหนจะตกหล่นและใส่กลับไม่ถูกที่เดิม ถึงตอนนั้นคงต้องยกเกียร์ไปให้ผู้เชี่ยวชาญในเว็บนี้หลายท่านช่วยแก้ปัญหา ส่วนใหญ่ไม่มากไปกว่าโซลินอย์ดเสีย หรือไดโอดขาดหรือทะลุหรืคลัชสึกมากหรือมีรอยไหม้ซ่อมได้ไม่น่ากลัวอะไร
    ขอให้โชคดีแก้ปัญหาได้โดยเร็วไม่ต้องสิ้นเปลืองมากครับ

TPS=Throttle Positioning Sensor ทำหน้าที่รับรู้ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อ
    TPA=Throttle Positioning Actuator=คันเร่งไฟฟ้าบางท่านเรียกตีนไฟฟ้าคนละตัวกับTPS ซึ่งTPAจะมีมอเตอร์ไปช่วยเราคันหรือถอยคันเร่งให้ลิ้นปีกผีเสื้ออยู่ในตำแหน่งพอดีให้รอบเดินเบาเหมาะสม ที่ปลายนิ้วของตีนไฟฟ้าที่มีสปริงสวมอยู่เคลือบถ่านเหมือนถ่านไดชาร์ตเพื่อเป็นตัวนำไฟฟ้ารับรู้ว่าเราเหยียบคันเร่งหรือปล่อยแล้วมันจะได้รู้หน้าที่ของมันว่าจะทำอย่างไรจะได้ไม่สอดรู้ไปเร่งเครื่องแทนคนขับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 09:07:53 pm โดย หนุ่มเชียงราย »

• **
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 07:35:33 pm »
    กระทู้ของคุณazqข้างบนแก้หายแล้วตามที่ผมบอกลองไปอ่านดูครับ

janjan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:32:43 am »
    อ้างถึง - รถเวนโต้ ที่ตำแหน่ง TPS ตัวบอกตำแหน่งลิ้นปีกเสื้ออยู่ด้าขวาใต้หัวฉีดอาจจะสกปรกหรือเสียไฟฟ้าไม่เดินปรกติทำให้คำสั่งที่ไปสมองเกียรไม่ตรง ถอดมาเช็ดเบาด้วยแอลกอฮอลให้สะอาดแล้วใส่กลับเข้า

ถ้าเป็นรถ T 4 vr6 ปี 2000 ตำแหน่ง TPS ตัวบอกตำแหน่งลิ้นปีกเสื้อ จะอยู่ที่ไหนครับ สามารถแก้ไขได้เหมือนกับกรณีตัวอย่างหรือไม่ หากทำแล้ววิธีการเซ็ตเกียร์ เหมือนหรือต่างกันอย่างไร ขอบคุณครับ