• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ซ่อมรถโฟล์คตู้ แถวพระราม3  (อ่าน 16214 ครั้ง)

vwvwvw

• บุคคลทั่วไป
    Re: อู่ซ่อมรถโฟล์คตู้ แถวพระราม3
    « ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 01:14:46 pm »
    คุณนิก เวนโต้ 94 คงต้องเข้าใจซะใหม่นะครับว่าระหว่างชื่อลูกค้า กับข้อมูลส่วนบุคคลของลูกค้า ต่างกันนะครับ

ผมก็ไม่ได้รู้จักกับอู่นี้ หรือคู่กรณีเขา แต่เห็นพฤติกรรมแบบนี้ ย้ำคำเดิมครับ ต่อให้เป็นที่รวมช่างเทวดา ก็แบนยาวครับ

จริยธรรมในการทำธุรกิจไม่มีเลย

ถ้าไม่เข้าใจ ผมขออนุญาตชี้แจงเพิ่มเติมนะครับ

ในที่สาธารณะ อย่างในเว็บแห่งนี้ ไม่ควรระบุข้อมูลส่วนตัว ทั้งของตนเอง และของผู้อื่น

ถ้าจะแจ้ง ให้ระบุแค่ชื่อเล่น หรือถ้าจำเป็น ก็แค่ชื่อจริงร่วมด้วย (อาจจะต้องใช้คำที่ออกเสียงเหมือนกัน)

ซึ่งทางลูกค้า ระบุแค่ สถานที่ตั้ง ก็เป็นที่ทราบทั่วกัน

แต่ในกรณีนี้ ทางอู่ ระบุทั้งชื่อจริง นามสกุลจริง ยี่ห้อรถ รุ่นรถ ทะเบียนรถ เบอร์โทรศัพท์ ซึ่งเป็นข้อมูลที่ไม่จำเป็น และอาจทำให้เกิดความเสียหายได้

ถึงแม้ว่า ข้อมูลต่างๆ มีวิธีการหาได้ไม่ยาก แต่เราไม่ควรที่จะเปิดเผยโดยเด็ดขาด

คุณ นิก เวนโต้94 ลองคิดดูนะครับ แค่ชื่อเล่นที่ใช้ในเว็บ (อย่างเช่นชื่อผมหรือชื่อใครๆก็ตาม) ก็สามารถหาข้อมูลอื่นๆได้อีกมากมาย

หากวันนึง มีอู่หรือร้านค้า มาแจ้ง คุณ นิก เวนโต้94 ให้ไปใช้บริการ

โดยระบุทั้ง ชื่อจริง นามสกุลจริง ชื่อเล่น วันเดือนปีเกิด หมายเลขบัตรประชาชน หมายเลขบัตรเครดิต ทะเบียนรถ เบอร์โทร บ้านเลขที่ สถานที่งาน โรงเรียนที่จบ ชื่อคนในครอบครัว และอื่นๆอีกมากมาย ถ้าอยากจะระบุ 

วันนั้น คุณ นิก เวนโต้94 จะทำอย่างไรครับ

...

อย่างที่คุณ vit314 บอก

เรื่อง...แบบเนี่ย..
    ลองครับ  ลองดู...

สมมุติ   ว่ามี....สิ่งมีชีวิตแค่ 2 คน(คนนะครับ)บนพื้นโลกปัจจุบัน

อีกคน  หายใจออกได้  อีกคนหายใจเข้าได็  จะทำไงกัน ????

ทั้งคู่(ผมว่าตายหมด)

อ่าน  ข้อความที่ กลั่น ออก มา จาก สองท่าน ด้านบน.

..ผมชอบ...ต้องแบบนี้ครับ...ต่างคิด ต่างทำ  อยู่ กันได้ ...
    ประกอบกันไป...

การคิดต่าง ทำต่าง ผมเห็นด้วยนะครับ

เหมือนเล่นไม้กระดก

หากเล่นอยู่คนเดียว เราคงไม่มีโอกาสได้ขึ้นสูง

ต้องหาอีกฝ่ายมาถ่วง แล้วผลัดกันขึ้นลง

ถึงจะสนุก

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: อู่ซ่อมรถโฟล์คตู้ แถวพระราม3
    « ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 02:47:47 pm »
    คุณนิก เวนโต้ 94 คงต้องเข้าใจซะใหม่นะครับว่าระหว่างชื่อลูกค้า กับข้อมูลส่วนบุคคลของลูกค้า ต่างกันนะครับ

ผมก็ไม่ได้รู้จักกับอู่นี้ หรือคู่กรณีเขา แต่เห็นพฤติกรรมแบบนี้ ย้ำคำเดิมครับ ต่อให้เป็นที่รวมช่างเทวดา ก็แบนยาวครับ

จริยธรรมในการทำธุรกิจไม่มีเลย

ถ้าไม่เข้าใจ ผมขออนุญาตชี้แจงเพิ่มเติมนะครับ

ในที่สาธารณะ อย่างในเว็บแห่งนี้ ไม่ควรระบุข้อมูลส่วนตัว ทั้งของตนเอง และของผู้อื่น

ถ้าจะแจ้ง ให้ระบุแค่ชื่อเล่น หรือถ้าจำเป็น ก็แค่ชื่อจริงร่วมด้วย (อาจจะต้องใช้คำที่ออกเสียงเหมือนกัน)

ซึ่งทางลูกค้า ระบุแค่ สถานที่ตั้ง ก็เป็นที่ทราบทั่วกัน

แต่ในกรณีนี้ ทางอู่ ระบุทั้งชื่อจริง นามสกุลจริง ยี่ห้อรถ รุ่นรถ ทะเบียนรถ เบอร์โทรศัพท์ ซึ่งเป็นข้อมูลที่ไม่จำเป็น และอาจทำให้เกิดความเสียหายได้

ถึงแม้ว่า ข้อมูลต่างๆ มีวิธีการหาได้ไม่ยาก แต่เราไม่ควรที่จะเปิดเผยโดยเด็ดขาด

คุณ นิก เวนโต้94 ลองคิดดูนะครับ แค่ชื่อเล่นที่ใช้ในเว็บ (อย่างเช่นชื่อผมหรือชื่อใครๆก็ตาม) ก็สามารถหาข้อมูลอื่นๆได้อีกมากมาย

หากวันนึง มีอู่หรือร้านค้า มาแจ้ง คุณ นิก เวนโต้94 ให้ไปใช้บริการ

โดยระบุทั้ง ชื่อจริง นามสกุลจริง ชื่อเล่น วันเดือนปีเกิด หมายเลขบัตรประชาชน หมายเลขบัตรเครดิต ทะเบียนรถ เบอร์โทร บ้านเลขที่ สถานที่งาน โรงเรียนที่จบ ชื่อคนในครอบครัว และอื่นๆอีกมากมาย ถ้าอยากจะระบุ 

วันนั้น คุณ นิก เวนโต้94 จะทำอย่างไรครับ

ปล่อยวางเสียบ้างก็ได้นะครับ ถ้าท่านไม่ได้เป็นคู่กรณี

ส่วนที่ยกตัวอย่างมาเกี่ยวข้องกับผม ผมคงเฉยๆ เพราะเป็นเรื่องสมมุติ แล้วผมก็ไม่ใช้คู่กรณีนี้ด้วย ;D

max 33

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 07:56:56 pm »
    ปล่อยวาง ครับทุกท่าน

เราทำอะไรย่อมมีมรสุมและปัญหาต่างๆๆ

ไม่ว่าจะถูกจะผิด

สู้ต่อไปครับทุกท่าน  ;D

vwvwvw

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:33:09 am »
    แปลกดี

เจ้าของรถด่าอู่ออกชื่อ ออกสื่อได้

แต่อู่ที่ถูกพาดพิงกลับระบุชื่อลูกค้าไม่ได้ ทั้งๆ ที่อู่เสียชื่อไปแล้ว

ทั้งอู่และลูกค้ามีทั้งดีและไม่ดีปนกันไป

หลายๆ เสียงมักจะชอบให้ระบุชื่ออู่ที่ไม่ดี นัยว่าเพื่อเตือนไม่ให้ผู้ใช้รถคนอื่นตกเป็นเหยื่อ

โดยตรรกะเดียวกัน ลูกค้าที่ไม่ดี ก็สมควรถูกระบุชื่อ เพื่อไม่ให้อู่อื่นตกเป็นเหยื่อเช่นกันนะครับ  ;D

เห็นคุณ นิก เวนโต้94 แปลกใจ จึงอยากอธิบายให้เข้าใจ

เผื่อต่อไป ถ้าเกิดไปเป็นคู่กรณีกับใคร จะได้ไม่ต้อง.....แปลกดี

ขอบคุณที่รับฟังครับ  :D

รังสรรค์

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 08:44:32 am »
    โอ้วโห.....หนังชีวิตลยน่ะเนี๊ยะ รักของหวงสมบัติ..เป็นที่มาของความเห็นแก่ตัว...และเป็นบ่อเกิดแห่งปัญหาทั้งปวง...ทุกอย่างแค่ของนอกกายอย่าได้ยึดมั่นถือมั่นมันนัก วันหนึ่งวันหน้ามันก็เสื่อมค่าไปหมด...ปล่อยวางบ้างอย่าโกรธกันเลย...ชีวิตมีได้มีเสีย...ก็แค่สมบัตินอกกาย น้ำใจและความสัมพันธไมตรีที่ดีต่อกัน มีค่ากว่ากันเยอะ....เมื่อมีปัญหาใช้ พิพาทกันควรมีสติด้วยกันทุกฝ่าย ขอโทษขออภัยกันบ้าง เข้าใจอะไรผิดกันไปบ้างเปิดเผยคุยกันอย่าใช้อารมณ์ อย่าใช้ความโกรธตัดสินใครและใครแม้แต่ตัวเราเอง หายโกรธแล้วค่อยมาคิด ปลงเสียให้มาก ไม่มีใครได้ตลอดและเสียตลอดในทุกเรื่องเหมือนกัน เมื่อได้สมหวังสมอารมณ์ก็ยินดีแต่ก็ควรพอประมาณ เมื่อเวลาเสียก็ยอมรับสภาพมันไป วันหน้าโชคดีมาเยือนเราเอง ยอมเสียกันเสียบ้าง อารมณ์ฉุนเฉียวจะได้น้อยลง ถ้าเราคิดว่าเป็นการเสียรู้กันและกัน ปัญหาไม่จบ เพราะเราจะไม่เปิดโอกาสรับฟังเหตุผลอะไร จากใครอีกเลย ตัวเราจะจมอยู้กับปัญหานั้นตลอดโดยไม่มีรู้จริงๆว่าเป็นเพราะอะไร อยากให้ทุกท่านพึงสังวรณ์ ทุกท่าน มีพื้นฐานในความคิดไม่เหมือนกันแต่พึงตระหนักไว้เถอะ มีมิตรมากๆเป็นร้อย ดีกว่า มีศัตรูน้อยแม้แค่คนเดียว...

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:13:04 am »
    นับถือๆ....ในข้อความ.....อยากให้ทุกท่านพึง............คนเดียว

คิดดี  พูดดี   ทำดี....ทำให้สังคมดี