• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: b4 รวนครับ  (อ่าน 7720 ครั้ง)

โฟล์คบี4

• บุคคลทั่วไป
    b4 รวนครับ
    « เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 05:23:23 pm »
    เนื่องด้้วยขับมาประมาณ20นาทีเครื่องจะดับ รอให้เย็นจะสตาร์ทติด พอประมาณเครื่องร้อนก็จะดับอีก
    ปั๊มติ๊กก็พึ่งเปลี่ยนมา รีเลย์เบอร์ 30   กรองน้ำมันพึ่งเปลี่ยน แล้วเวลาเติมน้ำมันมันจะตัดว่าเต็มต้องคอยกด
    ที่หัวจ่ายน้ำมันตลอด ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึปล่าวครับ วานผู้รู้ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

B4 No.175

• Newbie
    • *
    Re: b4 รวนครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:07:52 pm »
    ลองเช็คคอยล์ด้วยนะครับ

โฟล์คบี4

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:05:38 am »
    อัฟเดทครับ เปลี่ยนคอยท์แล้วก็ยังไม่หาย ช่างบอกให้เปลี่ยนจานจ่าย ก็คงต้องไล่เปลี่ยนไปจนกว่าจะหายละครับ
    ขอบคุณผู้ชี้นำครับ จะพยายามต่อไป

ton007

• Moderator
    • Jr. Member
    • "Support and defend the country"
      • Foton Truck Thailand Co.,Ltd.
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:30:40 am »
    ถ้าช่างบอกให้ไล่เปลี่ยนแบบนั้น แล้วช่างมีอะไหล่ลองก็โอเคนะครับ แต่ถ้าเราต้องไล่ซื้ออะไหล่มาให้ช่างลองเปลี่ยน ผมว่า เปลี่ยนช่างก็ดีนะครับ
    ทำที่ไหนครับ รบกวนขอชื่ออู่หน่อย เผื่อจะได้แนะนำกันถูกครับผม

Wachirarat C.
    Silver Passat B4 1996 "5535"

Assistant manager of Sales & Marketing
    FOTON Truck Thailand Co.,Ltd.
    http://www.foton.co.th
    mobile: +66 89 524 6393
    MSN: cwachirarat@hotmail.com

โฟล์คบี4

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:46:26 am »
    ขอบคุณที่แนะนำครับ อยู่ชลบุรีครับแต่ที่ต้องให้ช่างทำเพราะรถวิ่งไปได้ประมาณ10-20 นาทีก็ดับ เลยไม่กล้าวิ่งไปไกล
    เพราะรถติด กลัวดับกลางแยกไฟแดง เลยต้องให้ช่างแถวใกล้ๆบ้านทำครับ

ton007

• Moderator
    • "Support and defend the country"
      • Foton Truck Thailand Co.,Ltd.
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:44:19 am »
    ตอนทีเครื่องร้อนแล้วดับนั้น
    ขอทราบอุณหภูมิน้ำหล่อเย็น และ อุณหภูมิน้ำมันเครื่องด้วยครับ ว่าตอนนั้นเท่าไหร่

จะได้เอาไปช่วยหาอีกแรงนึง
     :)

Assistant manager of Sales & Marketing

โฟล์คบี4

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 01:00:10 pm »
    พอดีไม่ได้ดูเดี๋ยวจะกลับไปเช็คใหม่ครับ เมื่อเช้าไปร้านซ่อมไดน์ช่างบอกจ่ายจ่ายไม่น่าเกี่ยว บิดกุญแจค้างไฟมา
    แต่ตอนสตาร์ทไฟไม่พอ ช่างเช็คไฟก็ปกติ ช่างก็เลยยอมแพ้ให้ไปหาหมอเฉพาะทาง ก็เลยโทรไปที่ศูนย์ให้มาเช็คนอกสถานที่ ประมาณวันอังคารถึงว่าง ตอนนี้ก็เลยจอดทิ้งไว้ ให้หายร้อนซะ 4 วันครับ ขอบคุณที่ช่วยออกแรงครับ

โฟล์คบี4

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 03:47:21 pm »
    รายงานความคืบหน้า  อุณถูมิน้ำมันก่อนดับอยู่ที่ 78 แล้วเกิดเข็มไมล์ความเร็ววิ่งขึ้นเองได้ ช่างศูนย์มาดูบอกให้ไปเช็คที่ศูนย์ เลยตัดใจเข้าวันหยุดรถวิ่งน้อย วิ่งออกจากบ้าน 6.30 ไปถึงไฟแดงรถดับก่อนถึงศูนย์ประมาณร้อยกว่าเมตร เลยรอจน 8.10 สตาร์ทติดเลยวิ่งเข้าศูนย์เช็คคันแรก ช่วงรอไปเดินเล่นโลตัสต่อด้วยเซ็นทรัล รอจนบ่ายโมงโทรไปเช็ค ปรากฎว่าช่างยังหาสาเหตุไม่เจอ คิดว่าคงต้องต่อพรุ่งนี้แน่เลยกลับบ้าน ไม่น่าเชื่อศูนย์เช็คทั้งวันยังไม่เจอสาเหตุ ไว้เจอสาเหตุแล้วจะมารายงานให้ทราบเป็นความรู้ครับ

ton007

• Moderator
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 04:56:47 pm »
    ครับ เอาใจช่วยครับผม
    รอดูว่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร

โฟล์คบี4

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 09:14:22 am »
    วันนี้แวะไปเยี่ยม บี4 มา ยังอยู่ในช่วงเช็คอยู่ ช่างบอกเอากกล่องสมองกลมาเปลี่ยนลองดูแล้วก็ยังไม่หาย แสดงว่ากล่องไม่เสียใจชื้นขึ้นเยอะ ช่างบอกสงสัยเป็นที่คอย์ท เราเลยบอกว่าพึ่งเปลี่ยนมาก่อนเข้าศูนย์ เป็นไปได้ไหมของ
    ใหม่ก็อาจเสียได้ แต่ที่แย่ศูนย์ไม่มีคอยท์มาลองเปลี่ยนเวรกรรม ลืมไปศูนย์นี้เป็นศูนย์โฟล์คเก่าแต่ตอนนี้เป็นฮุนไดแล้ว
    แต่ช่างน่าจะเป็นชุดเดิมบางส่วน และยังซ่อมโฟล์คอยู่ ก็คงต้องให้เจ้าบี4 นอนยาวละครับ

ton007

• Moderator
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 11:06:33 am »
     ผมว่าก็เป็นได้นะครับที่ของใหม่อาจจะเสียหรือไม่ดี เพราะเคยโดน(กับของอย่างอื่น 55)
    ขอบคุณสำหรับอับเดทครับ รออ่านอยู่ เพราะใช้รุ่นเดียวกัน  ;) เอาใจช่วยเพื่อนร่วมรุ่นครับ

Passat B4 ลพ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:00:03 pm »
    อาการเหมือนคอล์ย มากครับ ถ้าคอล์ยร้อนแล้วดับลองใช้ผ้าชุบน้ำบิดหมาดๆ หุ้มดูครับ ถ้าทำแล้วสตาร์ทติด คอล์ยไปแน่นนอน แนะนำ 0861056978 ครับ ลองโทรไปคุยดู คุณหมุกเหล็กไฟครับ ผมใช้คอล์ยที่เค้าทำ 2 ปีกว่าแล้วยัง OK ครับ

โฟล์คบี4

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:47:43 am »
    อัฟเดทผลครับ สรุปช่างเช็คหมดแล้วบอกปกติ ไปเอารถตอนสามโมงช่างบอกเหมือนคอยท์เสียแต่ไม่มีคอยยท์ลอง
    สรุปว่าช่างศูนย์หมดปัญญา ตอนไปเอาช่างถอดกล่อง ecuออกมาวางให้ดูเหมือนว่ารื้อมาลองไล่ทำหาสาเหตุ ฝ่านบริการบอกช่างใช้เวลาประกอบเข้าไม่ทันให้มารับพรุ่งนี้ 11โมง ผมเลยออกมานั่งงงอยู่พักนึง ผมว่าไม่ได้เช็คอะไรนอกจากจิ้มเจ้าเครื่องสแกนแล้วมันไม่ฟ้องว่าอะไรเสีย ก็เลยทำให้ดูเหมือนว่ารื้อออกมาเยอะเลย คิดในใจซ่อมไม่ได้แต่อาจโดนค่า
    รื้อบานแน่เลย เลยตัดใจบอกว่าผมขอรับ 5โมงเย็นเพราะดูแล้วแค่ใส่กล่อง ecu ให้สองชั่วโมงนี่ก็เกินพอแล้ว ผมว่า 30
    นาทีก็เสร็จแล้ว ก็เลยไปเดินเล่นรอเวลา ปรากฎว่า4โมงโทรให้มารับบอกเสร็จแล้ว เลยมาเอาเสียค่าจอด+รื้อ 1850บาท
    ปรากฏว่าตอนเอาออกรถไม่ติดรอจน 5 โมงเย็น สตาร์ทติด แต่ข้างนอกรถติดเลยขับอ้อมเลี่ยงเมือง ไปดับที่ปั๊มน้ำมัน
    นั่งรอซักพักสตาร์ทติด วิ่งต่อไปดับที่หน้าโรงไฟฟ้าฝนก็ครึ้มกำลังจะตก ดันมาเสียจอดตรงสถานีย่อยโรงไฟฟ้าตรงหม้อแปลง รอจนฝนลงปรอยๆโชคดีสตาร์ทติดวิ่งต่อไปดับที่ก่อนถึงไฟแดง ช่วงลงจากสะพานยกระดับเลยหักลงข้างทาง จอดรอฝนตกเริ่มแรง รอในรถข้างนอกเย็นข้างในเหมือนเตาอบเลย ตอนนี้เวลา สองทุ่มลองสตาร์ทติดเลยขับไปอีก ไปดับที่หน้าศูนย์อนามัยฝนยังตกอยู่เลยจอดทิ้งออกไปหาอะไรกิน กลับมาสตาร์ทติดวิ่งไปดับที่หน้าศาลตรง ร5
    เข้าไปซื้อของเซเว่นมากินนั่งรอนอกรถฝนยังตกอยู่ ยังนึกว่าวันนี้ทำไมมันดันมาตกนานมากแต่คิดอีกทีก็ดีกว่าร้อน
    กลับเข้าไปสตาร์ทติดดีใจวิ่งไปดับที่สะพานคลองตรงสะพานเลยนั่งรอฝนเริ่มเบาแล้วดูเวลา22.10 รออีกพักจะถึงบ้านแล้ว สตาร์ทติดกะว่ารอบนี้ถึงบ้านแน่ ปรากฎว่าวิ่งไปดับอีกก่อนถึงบ้านประมาณ 150 ม เลยจอดทิ้งไว้เข้าบ้านอาบน้ำ
    รอ 11.30 ไปสตาร์ทติดวิ่งกลับถึงบ้านโดยปลอดภัยครับ 

คนเล่นคลื่น

• Full Member
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:44:28 am »
    น่าจะเป็นที่ปั้มติ๊กนะครับหรือไม่ก็คอยล์ลองเช็คดูครับไม่ยาก

โฟล์คบี4

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 06:06:41 pm »
    ขอบคุณคนเล่นคลื่นที่แนะนำครับ เดี๋ยววันเสาร์จะลากไปซ่อมใหม่ แต่ว่าวันนี้ลองหาข้อมูลดูไปเจอกระทู้เก่า มีผู้แนะนำ
    เรื่องวิ่งมาแล้วดับน่าสนใจ ได้แนะนำว่าให้ดูที่วาวล์น้ำและท่อน้ำสีดำตรงที่ออกจากเครื่องมาเข้าหม้อน้ำ ถ้าสตาร์ทแล้วท่อนี้ร้อนเร็ววาวล์น้ำอาจเสียได้ แต่ปัญหาคือผมก็พึ่งเปลี่ยนไปเพราะมันรั่ว  แต่ก็ลองไปสตาร์ทดูประมาณ 3นาที ปรากฎว่าร้อนเร็วมากเรียกว่าจับค้างไว้ไม่ได้ ทิ้งไว้ปราณชั่วโมงมาจับดูก็ยังร้อนอยู่ ตามหลักน่าจะเย็นแล้วเพราะผมลองสตาร์ทแค่ 5 นาทีเอง อยากถามผู้รู้ว่าไอ้ท่อเส้นนี้น้ำมันจะค้างท่อไว้ตลอดหรือปล่าว หรือจะมีก็ต่อเมื่อสตาร์ทเครื่อง แล้วจะรู้ได้ไงว่าวาว์ลเสียครับ