• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถเต่าวิ่งทางไกลได้ไหมครับ ช่วยตอบผมที  (อ่าน 478 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    ผมต้องการขับรถเต่าไปประจวบฯ แต่ไม่กล้าขับเพราะกลัวว่าเครื่องจะร้อน เกียรEะพัง ไม่ทราบว่าผมจะขับไปได้รึเปล่าครับ วันทีE6 กุมภาพันธEผมต้องพาพ่อไป อยากถามให้แน่ใจก่อนไปครับ ผมรักรถเต่ามากเลยไม่อยากเสี่ยง ใครก็ได้ช่วยตอบผมทีครับ
    [ 31 ม.ค. 2544 , 09:08:38 น

ตั้ม

RE: รถเต่าวิ่งทางไกลได้ไหมครับ ช่วยตอบผมที
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขับไปเถอะครับTune-up เตรียมรถให้พร้อมเช็คน้ำมันเครื่องอย่าให้ขาด(เตรียมติดรถไว้เสมอ)ไปเรื่อยๆไม่น่ามีปัญหาอย่าอัดมากไปแบบสบายๆถึงที่หมายแน่นอนครับผมขับกระบะปี64วิ่งขึ้นลงเที่ยวละเกือบ200ก.ม.อาทิตยEะ1-2รอบไม่เคยมีปัญหาอะไรวิ่งไกลๆไม่ร้อนเท่าวิ่งๆหยุดๆอยู่ในเมีองหรอกครับ(ถ้ากลัวจะร้อนก็แวะทานข้าวแถวๆเมืองเพชรแล้วค่อยไปต่อ ถือเป็นการพักรถทั้งรถทั้งคนไปในตัวครับ)
                 โชคดีในการเดินทางครับ
                          ตั้ม

31 ม.ค. 2544 , 14:17:00 น

มาส

RE: รถเต่าวิ่งทางไกลได้ไหมครับ ช่วยตอบผมที
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รถเต่าวิ่งทางไกลได้สบายมากครับ แต่ต้องมีแวะพัก (ทั้งรถและคน) บ้างเป็นระยะ สองชั่วโมงพักทีนึงก็กำลังเหมาะ หรือถ้ากลัวเครื่องร้อนมาก ก็วิ่งซักร้อยโลกว่า Eแวะพักที ก่อนเดินทางไกลก็ควรเช็คทั้งเครื่อง ยาง เบรก ไฟ น้ำมันเครื่องอย่าให้พร่อง ถ้าเปลี่ยนใหมEEเลย วะวิ่งปรEขึ้น ควรติดน้ำมันเครื่องไปด้วยซักกระปEง เผื่อต้องเติม
    รถผม 1300 ก็ไปกลับบุรีรัมยEลายรอบแล้วครับ กาญจนบุรี จันทบุรี ระยอง ชลบุรี ไปได้สบาย Eขับความเร็ว 100 กม. ก็น่าจะพอแล้วครับ ไม่ต้องอัดมาก
    แต่เคยเสียวครั้งนึงตอนไปเพชรบูรณEเพราะ ขับ Eอยู่ทีความเร็ว 80 กม.
    อยู่ดี Eเครื่องก็วูบหมดกำลังแล้วเครื่องก็ดับไปเลย ต้องเบี่ยงเข้าข้างทาง แล้วนั่งพักราวชั่วโมง ลองสตารEอีกทีแล้วย้อนกลับบ้าน แต่มาดับกลางมางอีกครั้ง ต้องลากเลยครับ เมื่อเช็คแล้วปรากฏว่าปัEน้ำมันเอซีมันเสีย ก็เปลี่ยนใหมEแล้ววันต่อมาก็เดินทางต่อ ไม่มีปัญหาอะไร
    ถ้าไปประจวบแล้วกลับมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ เพราะผมก็ยังไม่เคยไปทางประจวบ และอยากไปเหมือนกัน

1 ก.พ. 2544 , 10:21:00 น

เชต

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขับไปได้เลยครับถ้ารถไม่มีปัญหาอะไร ช่วงเทสกาลผมจะขับไปสุราษฏรE่อยไม่มีปัญหาอะไร แต่ข้อระวังอย่าขับรถตอนเที่ยงแล้วกัน เพราะเครื่องจะร้อนไว
    1 ก.พ. 2544 , 17:47:00 น

หนึ่ง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณมากครับคุณมาส คุณเชต ไว้วันไหนว่างEผมพาไปเที่ยวประจวบดีมัEครับคุณมาส
    1 ก.พ. 2544 , 19:32:31 น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไปได้ทั่วประเทศไทยคัรบ .
    2 ก.พ. 2544 , 19:30:58 น