• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องความร้อน แก้ไม่หายช่วยด้วยครับ  (อ่าน 920 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    ผมใชEgolf 3 มีปัญหาเรื่องความร้อนขึ้นไปถึงเกิน 100 แล้วพัดลมจังหวะสองทำงานก็จะตกไปทีE90 ซึ่งใช้เวลานานมากกว่าจะลงแล้วพัดลมจังหวะสองก็ทำงานไม่หยุดเลย ความร้อนก็อยู่ทีE90 ตลอด ผมกลัวว่าพัดลมมันจะพังเร็ว เพราะเพิ่งเปลี่ยนไป และคิดว่ามันน่าจะผิดปกติ เพราะแต่ก่อนความร้อนจะอยู่ทีE90 และพัดลมจะทำงานที่จังหวะหนึ่งตลอด ยกเว้นวันที่อากาศร้อนจัดEแต่ตอนนี้อากาศเย็นก็ขึ้นไปทีE100 แล้ว ผมได้ลองเปลี่ยนวาวEน้ำแล้ว แต่ไม่ได้เปลี่ยนปัEน้ำเพราะช่างบอกว่ามันยังดีอยูE
    ผลออกมาอาการเหมือนเดิม เลยอยากจะถามว่าใครพอจะทราบสาเหตุหรือมีไอเดียอื่นๆบ้างครับ
    แล้วไม่ทราบว่าปกติพัดลมของรถคุณทำงานจังหวะไหนตอนความร้อนปกติ และเสียงดังหรือเปล่า

[ 28 ธ.ค. 2543 , 17:13:33 น

หมี

เป็นตอนเปิดแอรE้วยหรือปล่าวครับ บางทีเป็นที่ไดเออรEอรE็ได้ครับ เพราะที่ไดเออรEีเซ็นเซอรEิดอยู่ด้วย ไดเออรEาจตันก็ไดEเพราะผมเคยเป็นอยู่ครั้งนึง ทำให้พัดลมจังหวะ 2 ทำงานผิดปรกติ
    29 ธ.ค. 2543 , 09:59:50 น

ผมเคยเป็นคล้ายคุณหมี แตEcase ไม่เหมือนกันทีเดียว
    ของผมเป็นเพราะ air pressure switch เสีย ดันสั่งให้พัดลมจังหวะสองทำงานตลอด แค่บิดกุญแจเตรียมสตารEก็พัดกันดังลั่นทุ่งแล้ว

29 ธ.ค. 2543 , 21:24:05 น

M

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนะครับ ที่ใต้หม้อพักน้ำจะมีชุด Relay ควบคุมจังหวะของพัดลมอยูEลองเอา Contact cleaner ทำความสะอาดดูครับ ส่วนตัวพัดลมเคยลองถอดดูผมว่าค่อนข้างทนและมีเทอรEมควบคุมความร้อนติดอยู่ด้วยแตEปัญหาคือ ตัวแปรงถ่านจะสกปรก ทำให้ไม่สัมผัสครับ
    2 ม.ค. 2544 , 20:14:08 น