• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องผ้าเบรคหน่อยครับ ทุกความเห็นมีค่าทั้งนั้น  (อ่าน 2015 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    รถผมถึงเวลาเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วครับ  อยากทราบว่ารถเพื่อนๆใช้ผ้าเบรคยี่ห้ออะไรกันอยูEและใช้ดีแค่ไหนครับ  ผมวิ่งไปกลับ กรุงเทพ-ชลบุรี เรื่อยๆใช้ความเร็วสูงค่อนข้างมาก  ผมมองEBendix Metal King Gold กับ Lucus และ Ferrodo อยูEไม่ทราบว่าเพื่อนๆที่เคยใช้มีความเห็นว่าไงครับ และเคยมีใครใช้ยี่ห้อ Mintex หรือเปล่าครับ
    [ 22 ธ.ค. 2543 , 06:07:12 น

pop

ผมใชEBendix Metal King ครับ เท่าที่ใช้อยู่ก็okครับ
    แต่รู้สึกว่าตอนที่ผ้าเบรคเย็น จะค่อนข้างลื่น เคยเกือบจะจิ้มตูดชาวบ้านมาทีนึง.....และก็ไม่ค่อยกินจานครับ

22 ธ.ค. 2543 , 13:38:56 น

spp

ผมเคยใช้MintexกับPeugeot405sri ชอบมาก เบรกนิ่ม ให้ความรู้สึกมั่นใจ ไม่แน่ใจว่าเป็นของ อังกฤษ หรือ US แต่ยังไม่เคยใช้กับVENTOเพราะเพิ่งซื้อมา เกือบ60,000กิโลแล้วกำลังจะเปลี่ยนเหมือนกัน ไม่รู้ราคาเท่าไหรEแต่ของ405 1,800บาทครับ
    22 ธ.ค. 2543 , 14:52:06 น

bomb

กราบสีสดีครับ  ผมว่าเบนดิคเมตัลคิงอย่าใช้เลยครับ ผ้าเบรคมันแข็งเกินไป ใชของสแตนดารEแบบนิ่มแล้วเปลี่ยนบ่อยๆดีฝ่าจะได้ไม่ต้องเสียค่าซ่อมรถชาวบ้านเอาตังคEาซ่อมรถตัวเองดีฝ่า เพราะผมเบรคไม่อยู่มาแล้วไปจิ้มตูดเซฟิโรE เซฟิโร่ไม่เป็นไรเลย  แต่เวนโต้เละ ซ่อมไป 6 หมื่นกว่าของผมเปลี่ยนโฉมหน้าเป็นปี 98  เรียบร้อยแล้ว ปกติปี 94 (จิ้มชาวบ้านไม่แรงเท่าไหร่แต่คายหน้าหักเพราะเป็รไฟเบอรEัดลมพังหม้อน้ำพังเปลี่ยนฝากระโปรงเปลี่ยนหน้ากระจัง) ปลอดภัยจริงหรือเปล่าวE
    22 ธ.ค. 2543 , 16:19:06 น

saravut

ถ้าใช้ของเหมือน ศูนยEต้อง Textta ครับราคา 1800  บาท  ผมดูที่ผ้าเบรคเก่าที่เปลี่ยนศูนยEป็นยี่ห้อนีE/font>
    22 ธ.ค. 2543 , 17:07:56 น

จิตติ

ผมใช้ยี่ห้อ  Pagid  ชุดละ  1800 บาท  เบรคดีใช้ไดE แต่ผ้านิ่ม  หมดเร็ว ตอนนีEใช้เป็นชุดทีE2 แล้ว  ก่อนหน้านี้เคยใชEMetal King Plus  ซึ่งคิดว่ามันแข็งไปจริงEด้วยแหละ  แถมเบรคตอนเช้าEเสียงดังโหยหวน  ลูกสมุนหอนรับไปทั้งซอย
    22 ธ.ค. 2543 , 19:48:34 น

เอก

ผ้าเบรคของห้างฯ ปัจจุบันมีสองยี่ห้อครับ
    เทคต้า Textta และ Pagid ครับ
    ผมว่านิ่มดี ไม่มีเสียงดัง แต่หมดไวครับ

24 ธ.ค. 2543 , 02:05:07 น

เบิ้ม

เพื่อนๆที่ใช้ผ้าเบรคStandardแบบนิ่ม มีใครเคยเบรคเฟดบ้างครับ
    อยากทราบข้อมูลไว้วิเคราะหE้วย เพราะรู้สึกว่าเวลาผมใช้VW Golf ผมเหยียบเบรคหนักกว่าคันอื่นๆที่ใช้อยูE
    อาจเป็นเพราะหม้อลมเบรคVWใบเล็กผ่อนแรงได้น้อย จึงทำให้ผมรู้สึกว่าเบรคทำงานหนักมาก
    หรืออาจจะเป็นที่รถGolfขับมันสEาก จึงลากรอบและใช้เบรคอยู่เรื่อยๆก็ได้ครับ
    เบรคที่มีส่วนผสมของโลหะมากๆก็อยากจะใช้ดู เพราะรู้สึกมั่นใจว่าเบรคได้เรื่อยๆมันจะไม่เฟด
    แต่ก็กลัวลื่นเวลาคลานอยู่ในเมืองนะครับ

24 ธ.ค. 2543 , 07:17:25 น

ถ้าจะเล่นกับ Bendix Metal King+ จะต้องเข้าใจในระดับการใช้งานของมันด้วย จริงๆแล้วมันเป็นแบบ Heavy Duty ประเภทเบรคร้อนเท่าไหร่ก็ไม่กลัว ยิ่งร้อนยิ่งดูด แต่ถ้าผ้าเบรคยังเย็นๆอยู่จะรู้สึกลื่นนิดๆและกระด้าง ถ้าใครขับเร็วและเบรคแรงจะติดใจเพราะใหEfeeling ในการหยุดที่ประทับใจมาก แต่ถ้าใครขับเรื่อยๆมาเรียงๆในเมืองไม่อยากแนะนำให้ใช้เท่าไหร่นะ
    26 ธ.ค. 2543 , 22:06:22 น

เบิ้ม

ขอบคุณครับ สำหรับทุกๆท่านที่แสดงความเห็น ผมรู้สึกเลือกยากจัง
    เพราะเวลาส่วนมากก็วิ่งบนไฮเวยEแต่เมื่อใกล้ที่หมาย ก็ต้องคลานช้าๆอยู่ในเมือง
    มีคนแนะนำLucas เกรด organic ว่าใช้ได้ดีทั้งในความเร็วสูงและต่ำ
    เพียงแต่ว่าเป็นผ้าเบรคคารEอน จะมีขี้เบรคมาก

30 ธ.ค. 2543 , 20:01:31 น

ISO14000

นึกถึงสิ่งแวดล้อมบ้าง
    เลือกใช้แบบมาตราฐานหรือไม่ก็แบบที่ไม่มีสารอันตรายต่อร่างกาย เช่น แอบิเตรด ผสมอย่าใช้ครับ

30 ธ.ค. 2543 , 21:02:53 น

MTC

ใชELucas มาประมาณ 4000 กิโลแล้ว   ใช้ได้ครับ ดีมากเลย  มั่นใจกว่าเดิมมาก
    3 ม.ค. 2544 , 19:55:10 น

G-speed

ผมว่า Lucus  เบรคไม่อยู่และล่ืนด้วย แถมมีเสียงอีต่างหาก เพราะผมเคยใส่ได้แคE2 วันต้องถอดออกแล้วไปเปลี่ยนผ้าเบรค standard ซ่ึงดีกว่ามาก
    20 ก.พ. 2544 , 22:57:46 น