• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์กระตุุกตอนชะลอความเร็ว  (อ่าน 1371 ครั้ง)

jjui

• บุคคลทั่วไป
    เกียร์กระตุุกตอนชะลอความเร็ว
    « เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 02:45:48 am »
     เกียร์กระตุกช่วงวิ่งมาแล้วเบรค จะมีกระตุกตอนเปลี่ยนเกียร์จาก2 มา1 ช่วงอื่นจะปกติดี
    มีการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ และชุดที่เกียวข้อง เกียร์ตามระยะครับ
    b5.5 1.9 tdi
    รถวิ่ง 2.9 แสน

น่าจะเป็นเพราะอะไรครับ

Berm

Re: เกียร์กระตุุกตอนชะลอความเร็ว
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 05:33:52 am »
    ใช้ t5 อยู่ครับ เคยเป็นเหมือนกัน ช่างเปลี่ยนแอร์โฟว์ให้แล้วหายครับ สี่พันกว่าบาท

naiboom

• Newbie
    • *
    Re: เกียร์กระตุุกตอนชะลอความเร็ว
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 08:47:53 am »
    b5.5 เกียร์ zf ครับ คนละแบบกับ T5
    จริง ๆ แล้วปัญหาเรื่องเกียร์ อธิบาย หรือการคาดเดาบางครั้งไม่สามารถตอบได้หรอกครับ เพราะบางครั้งการสื่อสารและความเข้าใจของเจ้าของรถ และช่าง มีประสบกราณ์แตกต่าง ๆ กัน แต่ก็พอๆ แนะนำหรือคาดเดาได้ครับ ทางที่ดี ลองให้ช่างที่ชำนาญดูอาการครับ
    https://www.facebook.com/groups/DIY.Factory.Shop/
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2013, 08:39:17 am โดย naiboom »

jjui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:34:56 am »
    ไปอ่านมาแล้วครับ เยี่ยมมาก
    จาก https://www.facebook.com/groups/DIY.Factory.Shop/

ของผมคงเข้าหัวข้อที่ 1

Boom Neverdies
    มีหลายคนสอบถามเรื่องเกียร์ออโต้ จะพอสรุปถึงอาการคราว ๆ ให้ครับ เป็นแนวทาง แต่ไม่ได้หมายความว่าต้องฟันธงนะครับ อาการที่เกิดจะต้องตรวจเช็คโดยใช้เครื่องมือร่วมด้วย
    1.อาการเกียร์กระตุก โซลินอยด์เกียร์ สมองเกียร์สกปรก ระดับน้ำมันเกียร์และกรองเกียร์ สายแพรเกียร์
    2. ถอยหรือเดินหน้าไม่มีแรง เช็คระดับน้ำมันเกียร์ กรองเกียร์ตันหรือไม่ ลูกสูบ ผ้าครัทช์
    3. เข้าสู่ self mode หรือวิ่งแค่เกียร์ 3 โซลินอยด์เกียร์ สายไวริ่ง
    4. รอบเครื่องสูง เหมือนลืน เกียร์เปลี่ยนยาก โซลินอยด์ ผ้าครัทช์ และลูกสูบ ทอรค์คอนเวเตอร์
    5. เกียร์ไม่เปลี่ยน เช็ดสายไวริ่ง โซลินอยด์ ECU ลูกสูบวาวล์บอดี้
    ตอนนี้นึกได้แค่นี้ครับ ไว้นึกออกจะเพิ่มเติม อาจขาดตรงบกพร่องไป จริง ๆ แล้วจำเป็นต้องให้ช่างดูอาการ และทดลองขับ
    ระบบเกียร์ต้องเข้าใจอย่าง เป็นระบบที่อาศัยแรงดันน้ำมันไฮโดรลิกจากลูกทอรค์ ไปปั่นน้ำมันเกียร์เข้าไปตามส่วนต่าง ๆ โดยอาศัยโซลินอยด์เกียร์เป็นตัวควบคุมลำดับของเกียร์โดยมี ECU ควบคุมสั่งงานตามลำดับอีกขั้นหนึ่งครับ
    Share · September 11 at 8:53pm near Chiang Mai

ชาร์ลี

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 09:04:26 am »
    ดีมากครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกหลายเล่มเกวียน แม้นจะซ่อมเกียร์เองไม่ได้ แต่ก็ได้รู้ว่า มันเป็นอะไร