• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Passat v5 2.3 ครับ  (อ่าน 1215 ครั้ง)

AT_klangwan

• บุคคลทั่วไป
    รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Passat v5 2.3 ครับ
    « เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 01:36:17 am »
    ผมเพิ่งได้ V5 2.3 มี 2 คำถามที่อยากขอคำแนะนำ
    1. สังเกตว่าเวลาเกียร์เปลี่ยนจาก 3 ไป 4 เปลี่ยนที่รอบประมาณ 3000+ รอบ แต่เกียร์ 1 ไป 2 , 2 ไป 3 เปลี่ยนที่แถวๆ 2000 รอบ (4 ไป 5 ยังไม่ได้สังเกต) จึงไม่แน่ใจว่าปกติหรือไม่ ถ้าไม่ควรจะทำอย่างไรครับ
    2. ไฟรูป สามเหลี่ยมที่มีลูกศรวนรอบ คืออะไรครับ ถ้ามันติดไม่ยอมดับมีผลอย่างไร แก้ไขให้มันดับได้อย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

panuwat

• Newbie
    • *
    Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Passat v5 2.3 ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:30:26 am »
    ขอแชร์ครับ -เรื่องเกียร์เปลี่ยนที่กี่รอบต่อนาที ผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับน้ำหนักเท้าครับ กดแรงเปลี่ยนที่รอบสูง กดเบาเปลี่ยนที่รอบต่ำ โดยอยู่ในช่วงอัตราทดต่อรอบที่กำหนดไว้ ในเกียร์ต่ำถ้าขับธรรมดาผมคิดว่าเขาน่าจะเซ็ตให้เปลี่ยนเกียร์ที่รอบเครื่องไม่เกินแรงบิดสูงสุด- ส่วนเรื่องไฟ ลองเช็คในคู่มือดูครับ จำไม่ได้ คิดว่าน่าจะเป็นไฟ traction control รึเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ  ผมใช้ B5 1.8 ครับ เพิ่งได้มาไม่นานเหมือนกัน ผิดถูกขออภัยครับ